Làm sao để tháo được những máy kiểu này ?

Các thớt khác của zero4803

zero4803

NHẬP HỘI
Mình đang dùng acer 4736,dạo này máy mình bị bụi,muốn lau fan,heatsink nhưng lúc tháo thì rất khó khăn,mình đã tháo hết ốc mà vẫn không thể cậy đươc cả mặt dưới,2 ảnh dưới đây đặc trưng cho kiểu máy mình muốn hỏi để tháo
Trong khi đó có những máy chỉ cần tháo hẳn 1 miếng là có thế vệ sinh thoải mái
Mong bác nào đã tháo những máy nào như thế này rồi,xin chỉ giúp mình với ! thanks !

PhuocTri

GÂY DỰNG
1 là lên mạng search coi có service manual của nó không, cái đó hướng dẫn đầy đủ...

2 là sau khi tháo hết vít ốc xong (để ý là rút cái ổ DVD ra, bên dưới có vài con nữa), thì phải dùng miếng nhựa mỏng để cạy (có có mấy cái lẫy)...

Mà túm lại nếu chưa mở lần nào thì ko khuyến cáo (nhỡ rụng cái gì thì toi) :D

zero4803

NHẬP HỘI
Không biết có phải cái manual đi kèm theo máy không nhỉ ? Cái đấy thì sơ xài quá ! Thế ổ dvd thì tháo ra kiểu gì khi tháo hết ốc hả bác,mình tháo hết ốc mà vẫn không cậy ra được

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Acer thường có 2 loại ốc (vít) được sử dụng phổ biến là loại dài bên dưới, loại ngắn dùng cho các thiết bị gắn vào khu sườn chính :

- Bạn nên tháo theo thứ tự từ dưới lên. Tháo theo khu vực sẽ an toàn hơn. Nếu không nhớ vị trí khi gắn vào bạn có thể sắp theo hàng từ trên xuống để thuận tiện hơn.
- Acer sử dụng ốc khá nhiều. do đó bạn chịu khó tìm mà tháo ra. bên cạnh đó acer cũng sử dụng ngàm chìm giữ 2 thân máy trên dưới.
- Muốn làm vệ sinh bạn phải tháo như sau : tháo các nắp đậy bên dưới, tháo panel trên keyboard, tháo keyboard, tháo lcd, rồi mới tháo thân máy còn lại. DVD thì chỉ có 1 ốc dưới mà thôi.

Thân.

laptopbox

GÂY DỰNG
đối với hình thứ nhất thông thường mở hết ốc ra rồi mở dưới đít máy ra là vệ sinh bên trong dc, còn hình thứ 2 thì cần phải mở từ keyboard, sau đó tới lcd, mở cái nắp để tay, mở main rồi mới lấy cái fan ra vệ snh dc.

zero4803

NHẬP HỘI
Sao mấy bác bảo lại còn tháo cả keyboard,lcd...nữa,làm mình choáng quá.Mình cũng chỉ là muốn vệ sinh fan,heatsink tí thôi mà,tháo thế thì mệt quá

hungnv1804

GÂY DỰNG
Theo mình nếu bạn run tay thì mang ra hiệu nào uy tín mà cho họ làm vệ sinh cho, chứ tự mình làm rồi đến lúc lắp vào có khả năng sẽ bị vênh hay gãy phần nhựa. Trừ khi bạn dùng máy chùa ^^ thì bạn cứ thoải mái. Mình tháo máy ra vệ sinh đến khi lắp lại thừa vài thứ và quạt thì kêu to hơn lúc chưa tháo :D

cakeo

HHVN
MÁY HỎNG
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có tháo thì chú ý đến ngàm ngầm bên trong bác nhé, mình bị 1 lần với con Eee pc rồi. Tốt nhất nên nhờ ai đó có kinh nghiệm hoặc đem ra cửa hàng cho người ta làm (lúc đó ráng đứng nhìn mà học hỏi nhé)^_^

PhuocTri

GÂY DỰNG
Không biết có phải cái manual đi kèm theo máy không nhỉ ? Cái đấy thì sơ xài quá ! Thế ổ dvd thì tháo ra kiểu gì khi tháo hết ốc hả bác,mình tháo hết ốc mà vẫn không cậy ra được

Ko, manual kèm theo máy là user manual :D
Service manual dành cho các bộ phận kỹ thuật, sửa chữa.. thường không phổ biến ra ngoài :)

Tốt nhất bạn chỉ tháo các mặt nạ rồi vệ sinh chừng đó là đủ :) Ko cần phải tháo hết toàn bộ rồi......... mua máy mới đâu :D

zero4803

NHẬP HỘI
Ko, manual kèm theo máy là user manual :D
Service manual dành cho các bộ phận kỹ thuật, sửa chữa.. thường không phổ biến ra ngoài :)

Tốt nhất bạn chỉ tháo các mặt nạ rồi vệ sinh chừng đó là đủ :) Ko cần phải tháo hết toàn bộ rồi......... mua máy mới đâu :D

Mình mà chỉ cần tháo được cái mặt nạ để vệ sinh fan được thì quá tốt,như trông hình ý,2 mặt nạ đấy chỉ là ram + hdd thôi.Còn fan thì bác nhìn xem,phải tháo cả mảng dưới.Trong khi đó máy bạn mình chỉ cần tháo 1 mặt nạ to dùng thì vệ sinh được cả fan + heatsink,ram,...

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...