AUDIO VISUAL Làm sao để thưởng thức phim HD? - hướng dẫn A->Z

Các thớt khác của quanglinh

nvb87

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cấu hình tối thiểu (đã test) để chạy được phim HD, full load, ko OC:
720p: Pentium M 1.5Mhz | SuperPi 2M đạt < 2'30s
1080p: CoreDuo T2400 (Laptop) , E2140 (Desktop) SuperPI 2M đạt < 1'30s
Ram: >512MB (recommended: >1GB)
Card màn hình: onboard vô tư

Với cấu hình tối thiểu như trên, tùy vào cách cài đặt mà có chạy nổi hay ko: nếu ko chạy được chủ yếu là do các nguyên nhân: xung CPU bị hạ do chương trình quản lý năng lượng, cài đặt phần mềm diệt virus, ngăn cản băng thông hệ thống, các chương trình chạy ngầm chiếm tài nguyên!

Chạy phim HD công việc chủ yếu là ở CPU phải Decode dữ liệu nén, trong quá trình này bộ K-lite có tận dụng sức mạnh đa nhân, nên nếu có điều kiện nên mua CPU nhân đôi!

Nói nhiều người không tin nhưng em đã làm 1 HTPC với giá chỉ $300 (ko ổ cứng) với đầy đủ các cổng kết nối cao cấp nhất: HDMI và Optical!
Xem phim HD giờ đây ko còn là một điều gì đó quá xa xỉ!

quanglinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
máy yếu thì ko có thể dùng CoreAVC, hình xấu hơn chút nhưng nhẹ hơn
coi HD thì quan trọng nhất là 2 thứ: CPU và .................................... HDD
Hì Hì, chính xác ! coi phim HD trên PC có 2 thứ quan trọng nhất là LCD Monitor chất lượng hình ảnh tốt trở lên và HDD càng nhiều dung lượng càng tốt. Chứ giá thành 1 PC cùi để xem được Phim HD thì rẻ rồi.
Một máy tính để bàn dùng chíp intel dual2core 2140 / ram 1GB / vga share X3100 / audio onboard / HDD120GB SATA / DVDrom / Keyboard and Mouse Mítumi -> giá chỉ có 3,8 triệu VND (không tính tiền LCD) thôi là đã đủ xem HD phim (tweak default) mượt mà rồi.

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đang nghiên cứu thêm cái mainboard có đủ cổng VGA-DVI-HDMI, chạy VGA GForce chipset 7050 hay 7150 , giá <100USD . Nhưng muốn dùng CPU Celeron D430 không biết có ổn với full HD không , hay cứ phải E2140 trở lên mới được nhỉ ?

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
topic tuyệt vời. :)

Xin hỏi với 4-500$ nên built một bộ HTPC (ko hdd) với tiêu chí xem phim HD + online mà ko chơi game thì nên built thành phần thế nào ạ. E ko biết hỏi ở đây có hợp ko, sợ loãng cái topic hay :)

davitru

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em có cái ý kiến thế này.. em tuy rất khoái cách này vì nó tiết kiệm , nhưng so về tính tiện lợi thì có vẻ ko ổn..như cái hình ảnh trong kia của bác.. tivi 32 inch.. đặt trên tường.. như vậy làm sao lướt web và chat chit ( vì chữ sẽ bé tí ).. mà thậm chí em còn chưa hiểu bàn phím và chuột bác định để kiểu gì.. em đang suy nghĩ.. thấy bố trí kiểu nào cũng ko hợp..

Em đang có 1 cái desktop dùng để làm việc nặng nhọc ( down film , burn game , và làm việc ở nhà ) và 1 con lap để làm văn phòng , Xây phòng mới định lắp cái desktop thành Media center nhưng mà chả biết bố trí thế nào cho phù hợp với cả lượt wweb , đọc tin , chat chit, download , và xem film cả.. (mặc dù em đã có bàn phím ko dây ) nhưng bàn phím mà ko có bàn để đặt bàn phím thì dùng làm sao được.. chưa nói đến chuột...

Các bác giải thích cho em vơi...
Nếu ko chắc chỉ có nước mua TiviX kết hợp với cái desktop ở nhà thôi.. em thấy tivix mà kết hợp lại thì giải quyết đc ối việc mà tiện đủ đường

Khi đã xác định hình thức kết nối, bạn chỉ còn công việc cắm dây:

- kết nối DVI: video card phải có DVI out và LCD có DVI in:
. dùng dây DVI-DVI

- kết nối HDMI: video card phải có DVI out hoặc HDMI out
. dùng dây HDMI-HDMI nếu video card của bạn có sẵn cổng HDMI out, hoặc:
. dùng dây DVI-HDMI, hoặc:
. dùng đầu chuyển DVI->HDMI kết hợp với cable HDMI-HDMI:
Cái LCD nhà em nó ghi chung là "HDMI/DVI in" thế là thế nào?
Chuẩn cáp giống nhau hả anh?
Như vậy chỉ cần kiếm card màn hình có DVI out là xong đúng không?

vat1984

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em có cái ý kiến thế này.. em tuy rất khoái cách này vì nó tiết kiệm , nhưng so về tính tiện lợi thì có vẻ ko ổn..như cái hình ảnh trong kia của bác.. tivi 32 inch.. đặt trên tường.. như vậy làm sao lướt web và chat chit ( vì chữ sẽ bé tí ).. mà thậm chí em còn chưa hiểu bàn phím và chuột bác định để kiểu gì.. em đang suy nghĩ.. thấy bố trí kiểu nào cũng ko hợp..

Em đang có 1 cái desktop dùng để làm việc nặng nhọc ( down film , burn game , và làm việc ở nhà ) và 1 con lap để làm văn phòng , Xây phòng mới định lắp cái desktop thành Media center nhưng mà chả biết bố trí thế nào cho phù hợp với cả lượt wweb , đọc tin , chat chit, download , và xem film cả.. (mặc dù em đã có bàn phím ko dây ) nhưng bàn phím mà ko có bàn để đặt bàn phím thì dùng làm sao được.. chưa nói đến chuột...

Các bác giải thích cho em vơi...
Nếu ko chắc chỉ có nước mua TiviX kết hợp với cái desktop ở nhà thôi.. em thấy tivix mà kết hợp lại thì giải quyết đc ối việc mà tiện đủ đường
Thắc mắc chung của nhiều anh em đấy nhỉ? :d, tốt nhất là bác chơi 1 con remote của bộ MCenter để chuyên chơi media thôi, còn mua thêm 1 cái bàn để laptop (dùng cho lap luôn) để chuột và bàn phím không dây, khi nào cần lướt web thì mở bàn ra, em thấy cách đó là ok nhất

Bài viết cần bạn xem thêm

Chào Ban Quản trị diễn đàn, tôi là 1 thành viên cũng mới biết đến Handheld 1 năm nay thôi, mục đích tôi vào đây chủ yếu là để học hỏi kiến thức công nghệ 1 xíu và có đồ đạc nào không cần dùng thì thanh lý, nói thẳng tôi khá quan tâm chuyên mục mua bá ...
Lazada Vietnam Master card on Monday