Làm thế nào để nâng cấp ATA thành SATA cho Laptop

Các thớt khác của quanglam

quanglam

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
12 Tháng một 2007 lúc 23:58
Làm thế nào để nâng cấp ATA thành SATA cho Laptop..
Máy của em Asus Aj6m
Duo core 1.83
Ram Bus 677 2 BG
HDD 100 gb ATA
Nvidia Geforce go 7600 512 mb
........
Máy cấu hình thì ngon...nhưng mỗi tội là HDD ATA chán quá...bác nào biết cách chế để nâng cấp thành SATA thì thank quá...
Q.L 0983828682

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2007 lúc 00:20
em cũng có câu hỏi tương tự nhưng e hỏi là làm thế nào để chỉnh cho sata chạy với đúng tốc độ của nó. Vì theo e biết là ổ sata nhưng nó vẫn chạy theo kiểu là ultra ata j đó, có cách chỉnh hoặc soft nào làm được việc này ko ạ

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2007 lúc 00:48
Máy của em Asus Aj6m
Duo core 1.83
Ram Bus 677 2 BG
HDD 100 gb ATA
........
Máy cấu hình thì ngon...nhưng mỗi tội là HDD ATA chán quá...bác nào biết cách chế để nâng cấp thành SATA thì thank quá...
Q.L 0983828682
Bó tay thôi bạn, laptop không có khe PCI để gắn card SATA đâu, yên tâm mà dùng chuẩn ATA đi, ổ 100G cảu bạn thuộc vào loại 7200rpm đó, nhánh hơn mấy cái em sata mà 5400 kia nhiều, mỗi tội hơi ngốn oin thôi.

@@@@@ Anh Dung nè, trong bios của asus sẽ nhận ổ SATA nhưng có tên là ultra ATA ( ATA 6). không ảnh hưởng đến tốc độ ổ cứng đâu.
ATA 6 = 133Mb, sata 1 = 150Mb, khác nhau ko nhiều.

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2007 lúc 01:24
em cũng có câu hỏi tương tự nhưng e hỏi là làm thế nào để chỉnh cho sata chạy với đúng tốc độ của nó. Vì theo e biết là ổ sata nhưng nó vẫn chạy theo kiểu là ultra ata j đó, có cách chỉnh hoặc soft nào làm được việc này ko ạ
tăng tốc độ ổ cứng đồng nghĩa với việc tốn pin hơn đấy, trong setup hình như có phần chỉnh tốc độ ổ cứng: nhanh, chậm, vừa

legorreta

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng một 2007 lúc 16:04
Có một cách em đã dùng và thấy rất hiệu quả là dùng khoảng 512-1G RAM để làm một ổ ảo, cài phần mềm mình hay dùng và đặt page file trên đó. Như vậy tốc độ sẽ nhanh hơn rất nhiều mà lại đỡ tốn pin. Tất nhiên phần mềm tạo ổ ảo đó phải có chức năng ghi thông tin của đĩa ảo lên hdd thật chứ không đơn thuần chỉ là Ramdisk thông thường (sẽ mất data khi restart).

Các bác có thể tham khảo thêm ở http://www.superspeed.com/

bingo

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng một 2007 lúc 10:28
Máy của em Asus Aj6m
Duo core 1.83
Ram Bus 677 2 BG
HDD 100 gb ATA
........
Q.L 0983828682
Chào bác, đây có lẽ là nhiệm vụ bất khả thi vì máy của bác được thiết kế sử dụng HDD chuẩn ATA nên không thể gắn hay nâng cấp thành SATA.
Tuy nhiên nếu muốn gia tăng hiệu xuất cho máy NB có lẽ bác chỉ có cách nâng cấp HDD-ATA 5400 vòng trong máy bằng loại HDD-ATA 7200 vòng
(Seagate Momentus 100GB - ATA/ 7200rpm: $200)

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng một 2007 lúc 19:47
Có một cách em đã dùng và thấy rất hiệu quả là dùng khoảng 512-1G RAM để làm một ổ ảo, cài phần mềm mình hay dùng và đặt page file trên đó. Như vậy tốc độ sẽ nhanh hơn rất nhiều mà lại đỡ tốn pin. Tất nhiên phần mềm tạo ổ ảo đó phải có chức năng ghi thông tin của đĩa ảo lên hdd thật chứ không đơn thuần chỉ là Ramdisk thông thường (sẽ mất data khi restart).

Các bác có thể tham khảo thêm ở http://www.superspeed.com/
Anh đã từng dùng thử, cho em hỏi Ram 1GB chia làm đôi, 512MB chạy phần mêm và 512MB làm ổ ảo đặt Page File, hiệu quả có bằng 1GB chạy phần mềm và tắt Page File đi không ạ?

25 Tháng một 2007 lúc 23:19
kô cần cách ji2 cả...khi cài win bạn cho 1 cái fdd usb ( có đĩa mêm trong đó nhé) rồi bấm F6...làm theo hướng dẫn trên màn hình ...trong khi cài win thì sẽ xuất hiện yêu cầu cho cái disk đó vào...khi đó mới nhận ra sata

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday