làm thế nào để recovery lại laptop Hp mà không phải copy dữ liệu

Các thớt khác của vietcuonggf1

vietcuonggf1

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng ba 2008 lúc 02:15
em muốn recovery lại con Hp 2629TX, em vẫn cho dữ liệu của em vào trong ổ C (103Gb) mà ko chia lại ổ,(theo mặc định của Hp), giờ dữ liệu của em nhiều quá, nếu copy ra ổ ngoài để recovery thì mất công lắm, vậy em hỏi có cách nào để ko cần copy dữ liệu mà vẫn đảm bảo ko mất ko ạ
khi recovery lại máy thì có phải toàn bộ những chương trình đã cài bị mất ko ạ, thế thì mấy cái chương trình cài sẵn của Hp có mất ko ạ, ví dụ như: Hp Games, Hp photosmart, Norton Internet Security... hay các chương trình như: windown media center, DVD maker... ạ
mong các bác giải đáp hộ ạ, em cảm ơn nhiều

olala13

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2008 lúc 10:37
em muốn recovery lại con Hp 2629TX, em vẫn cho dữ liệu của em vào trong ổ C (103Gb) mà ko chia lại ổ,(theo mặc định của Hp), giờ dữ liệu của em nhiều quá, nếu copy ra ổ ngoài để recovery thì mất công lắm, vậy em hỏi có cách nào để ko cần copy dữ liệu mà vẫn đảm bảo ko mất ko ạ
khi recovery lại máy thì có phải toàn bộ những chương trình đã cài bị mất ko ạ, thế thì mấy cái chương trình cài sẵn của Hp có mất ko ạ, ví dụ như: Hp Games, Hp photosmart, Norton Internet Security... hay các chương trình như: windown media center, DVD maker... ạ
Bạn đã có câu trả lời chính xác của bác vamp rồi :) Tớ chỉ bổ sung thêm một tẹo:
1. Trước khi phục hồi lại máy về tình trạng ban đầu của nhà máy, bạn phải backup toàn bộ dữ liệu quan trọng. Có thể ghi sang đĩa DVD hoặc hay nhất là mượn cái ổ cứng di động.
Ngay cả khi bạn chia thêm một phân vùng nữa và lưu dữ liệu trên đó thì chúng cũng bị xoá sạch thôi.
2. Các chương trình bạn cài thêm như Mtd 2002, Firefox, Jet Audio... sẽ bị mất hết. Các chương trình được cài sẵn của HP thì vẫn còn.
Nói chung, nếu không phải vì lỗi gì nghiêm trọng lắm thì bạn không nên phục hồi lại máy. Bạn sẽ mất rất nhiều thời gian để cài đặt lại, úp lên bản SP1, gỡ bỏ các chương trình không cần thiết cài sẵn theo máy, cài đặt chương trình mới...

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng ba 2008 lúc 18:37
khi recover thì có 2 lựa chọn, mình không nhớ chính xác lắm nhưng 1 cái sẽ recover lại như khi xuất xưởng tức là mất hết dữ liệu, còn cái lựa chọn kia chỉ recover lại hệ thống (windows) nên dữ liệu vẫn còn nguyên. Lâu rồi không recover nên không nhớ chi tiết, bạn có thể search lại một số topic cũ có nói vấn đề này ...

8 Tháng ba 2008 lúc 21:10
thường khi phải sử dụng đến reco là khi hệ thống bị virus tấn công nghiêm trọng, bạn buộc phải làm vậy, đưa máy về thời điểm như lúc xuất hãng, khi đó HPgame... những thứ vốn đi cùng máy từ đầu dĩ nhiên còn, còn lại bạn buộc phải sao lưu nếu ko muốn mất, Khi phục hồi, trình reco cũng sẽ thông báo bạn số lượng dvd/cd cần thiết để ghi lại dữ liệu hoặc thông báo cần usb bao nhiêu ghi để nó copy ra. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm, nên tự sao lưu bằng tay, rồi khi nó hỏi có cần sao lưu ko thì báo ko cầ, vì pm của HP làm mấy thao tác này rất chậm.
Trường hợp thứ 2, ko phải do virus, mà đơn giản là ban muốn 1 ban win như thủ ban đầu khỏe mạnh thì chọn reco ở mức chỉ cài lại win hay chỉ cài lại drv
Một trường hợp nữa, nhất là khi ko cài win bản quyền, thì mua đĩa cài win tích hợp sẵn các cập nhật mới nhất, cài đè lên win cũ, cách này cũng ok, ko mất dữ liệu, win khoẻ mạnh và update

9 Tháng ba 2008 lúc 11:28
Nếu Hệ điều hành của bạn vẫn còn vào được ,thì bạn dùng một chương trình chia ổ cứng,để chia thêm một phân vùng nữa.sau đó copy toàn bộ dữ liệu sang ổ kia.
nếu không vào được hệ điều hành ,bạn có thể dùng hệ điều hành chạy trên cd để copy dữ liệu.
Khi bạn recovery lại hệ điều hành ,bạn phải đọc kỹ các chỉ dẫn ở từng bước.
Khi recovery mọi dữ liệu cũ trên ổ được khôi phục tới đều mất hết,và hệ điều hành của bạn quay về như mới ở chế độ của nhà sản xuất,toàn bộ các tiện ích đi kem đều được cài đặt đầy đủ vả rất chính xác.
chúc bạn thành công.

13 Tháng tư 2008 lúc 17:53
Em mới mua một con HP Pavilion DV 6500t HDH Vista bản quyền. Người ta đã dùng Acronis để chia lại ổ cho em(thêm một ổ E từ ổ C). Ổ D có recovery vẫn còn nguyên. Khi về nhà em có cài thêm một số phần mềm như MTD, gỡ Norton và cài Kspersky. Sau đó em Recovery Disc Creation để tạo đĩa Recovery nhưng không được. Nó hiện lên cái lỗi như sau:
Recovery manage
This computer does not have a driver capable of creating CDs or DVDs. Contact HP support.
các bác có thể cho em biết là máy em bị lỗi gì không. Và làm sao để có được đĩa Recovery bây giờ?

13 Tháng tư 2008 lúc 18:47

Rất là đơn giản bạn nhé. Dùng đĩa Hiren Boot de boot vào Soft Acronic True Image thường dùng chia Ổ cứng. Bạn chỉ giữ phần HDD C thôi còn mấy cái kia cho hidden (ẩn) hết. Xong rồi bạn cứ Recovery thoải mái, sẽ không ảnh hưởng đến các phần khác của HDD bạn đâu vì nó đã ẩn hết rồi.

truongdathuy

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
13 Tháng tư 2008 lúc 23:54
bác vietcuonggf1 vẫn để có mỗi 1 ổ C = 103G mà, có chia thêm ổ nào nữa đâu mà ẩn các ổ khác được.
Khuyên bác vietcuonggf1 là copi dữ liệu ra ngoài rồi muốn làm gì thì làm, mất công một tý nhưng sau không phải ân hận.

Bài viết cần bạn xem thêm

[EMAIL='?&subject=[Genk.vn]%20Top%208%20c%C3%B4ng%20ngh%E1%BB%87%20vi%E1%BB%85n%20t%C6%B0%E1%BB%9Fng%20s%E1%BA%BD%20tr%E1%BB%9F%20th%C3%A0nh%20s%E1%BB%B1%20th%E1%BA%ADt%20trong%20t%C6%B0%C6%A1ng%20lai&body=http%3A//genk.vn/news-20131126110605793.chn% ...
Lazada Vietnam Master card on Monday