Lần đầu cầm DSLR, mong các bác chỉ giáo...

Các thớt khác của pires751

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trong view finder có 1 cái thang dư lày ........|......... , bao giờ nó cân giữa ko lẹch về bên nào tức là đủ sáng. Thêm nữa ảnh của Nikon thường được hãng tự để thiếu sáng 1 EV step nhằm đảm bảo ảnh ko bị mất chi tiết. Chỉnh sáng lại có thể xài xốp. Ảnh từ DSLR ko qua chỉnh sửa (trừ ảnh trong studio do làm chủ được ánh sáng) chắc chắn xấu hơn PnS
Bác này nói năng vội vã quá. Bác nói lại vẫn còn kịp.

meoxu

: : Mèo già hóa cáo : :
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có gì đâu mà phải nói lại,kể ra nói chắc chắn xấu hơn PnS thì cũng hơi quá, nhưng ảnh từ DSLR ra bao giờ cũng hơi tối, màu sắc xin xỉn ko rực rỡ xanh đỏ tím vàng như Pns nên đa phần những người mới cầm máy sẽ thấy thất vọng. Với chất liệu hơi tối và xin xỉn đó qua chỉnh sửa PS 1 chút thì hiệu quả sẽ khác hẳn.

Alo123

The Messenger
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có gì đâu mà phải nói lại,kể ra nói chắc chắn xấu hơn PnS thì cũng hơi quá, nhưng ảnh từ DSLR ra bao giờ cũng hơi tối, màu sắc xin xỉn ko rực rỡ xanh đỏ tím vàng như Pns nên đa phần những người mới cầm máy sẽ thấy thất vọng. Với chất liệu hơi tối và xin xỉn đó qua chỉnh sửa PS 1 chút thì hiệu quả sẽ khác hẳn.

Bác này chắc cũng cầm máy nhiều, quan điểm này đúng một phần, nhưng không phải như bác nói.

Thứ nhất: ảnh DSLR bao giờ cũng hơi tối;
Cái này đúng, nếu là trường hợp bác chưa thực sự là chủ cái camera của bác.

Thứ hai: màu sắc xin xỉn ko rực rỡ xanh đỏ tím vàng; cũng quay lại điều thứ nhất.

Cái đúng của bác là để có được 1 bức hình, màu sắc, sáng tối đẹp thì thao tác thực hiện trên PnS đơn giản hơn, còn DSLR thì phức tạp và khó hơn.

Em post lại cái link http://handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=47859&highlight=rockwell , chắc ý bác meoxu là thế này

meoxu

: : Mèo già hóa cáo : :
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác này chắc cũng cầm máy nhiều, quan điểm này đúng một phần, nhưng không phải như bác nói.

Thứ nhất: ảnh DSLR bao giờ cũng hơi tối;
Cái này đúng, nếu là trường hợp bác chưa thực sự là chủ cái camera của bác.
Dĩ nhiên làm chủ để ảnh đúng sáng ngay từ đâu thì có gì đâu, chỉ cần + thêm 1 EV vào là ảnh sẽ ko bị tối ..........nhưng cái chính là ơ chỗ nhà sản xuất tự làm default cho ảnh bị thiếu sáng nhằm đảm bảo ảnh giữ đầy đủ chi tiết nên người mới dùng sẽ ko chỉnh sâu về EV hoặc cố tình phơi dư sáng hơn mà chỉ căn trên máy báo đủ sáng là phang ---> ảnh hơi tối.
Còn kể cả mình có làm chủ camera thì mình cũng sẽ chụp theo default đúng sáng của máy (tức là hơi thiếu sáng 1 chút) chứ ko + thêm EV để ảnh đúng sáng luôn bởi vì trong thực tế ảnh tối thì có thể cứu được còn ảnh dư sáng thì chỉ có vứt đi.

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đúng là nếu chụp để Auto thì cái PnS chụp có phần màu sắc trông ngon hơn cái D-SLR . Nhưng D-SLR nếu chỉnh thông số thì ảnh sẽ tùy tay chỉnh có thể sẽ đẹp hơn, nhưng theo em độ rực rỡ không lại được mấy em PnS . Nhưng khi vào PS thì lại khác nha, D-SLR sau khi thu hình khối vào PS chỉnh sửa lại màu sắc thì lại ngon lành lắm . Chẳng thế hồi chuyển từ PnS sang D-SLR mấy lần em định vứt máy đi đấy , bực lắm , vì ảnh so với mấy em PnS cùng đứng chụp nó ứ chịu đẹp bằng . :) :D

Ảnh từ DSLR ko qua chỉnh sửa (trừ ảnh trong studio do làm chủ được ánh sáng) chắc chắn xấu hơn PnS
Bác meoxu chọc thiên hạ vui thật. Cái kiểu chạy tít giật gân của nhà báo đây mà :D

Đúng là nếu chụp để Auto thì cái PnS chụp có phần màu sắc trông ngon hơn cái D-SLR . Nhưng D-SLR nếu chỉnh thông số thì ảnh sẽ tùy tay chỉnh có thể sẽ đẹp hơn, nhưng theo em độ rực rỡ không lại được mấy em PnS . Nhưng khi vào PS thì lại khác nha, D-SLR sau khi thu hình khối vào PS chỉnh sửa lại màu sắc thì lại ngon lành lắm . Chẳng thế hồi chuyển từ PnS sang D-SLR mấy lần em định vứt máy đi đấy , bực lắm , vì ảnh so với mấy em PnS cùng đứng chụp nó ứ chịu đẹp bằng . :) :D
Bác tăng Saturation lên thì màu rực ngay mà. Em ko biết dùng PS nên toàn + saturation lên cho nó rực rỡ.

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
vậy kính thỉnh một anh nào đó có kinh nghiệm cho 1 bài viết về cách tối ưu hóa DSLR bằng Photoshop :D

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
vậy kính thỉnh một anh nào đó có kinh nghiệm cho 1 bài viết về cách tối ưu hóa DSLR bằng Photoshop :D
Kiếm anh Huân - GiangDuyDat, anh Hoàng - PhotoKing vào đây chỉ mấy phát PhotoShop chỉnh màu cho ảnh KTS từ máy ảnh D-SLR .
EM thì cứ chỉnh lung tung mấy cái Level, Colors, ... thấy được mắt mang đi rửa . Tuy nhiên ra hàng mấy bác Lab cứ vẫn phải chỉnh lại cho nó đúng màu theo Lab của bác ý .
Tí quên , hôm nọ em mua được cái đĩa DVD hướng dẫn PS bằng Video Clip tập hợp khá nhiều bài hay . Bác nào khoái cafe giao lưu em ghi thêm cho 1 cái nhá .

Bài viết cần bạn xem thêm

Chả là hôm nay đọc ở đây: https://www.phucanh.vn/pm-microsoft-office-365-home-english-1yr-p4-6gq-00968.html, có 990k mà cho 6 người sd dùng kèm 30 thiết bị . Tính ra chia mỗi người có 165k (bằng mấy li cafe) nên thử lên đây hô hào xem có a ...
Lazada Vietnam Master card on Monday