Laptop với chipset của AMD-nên ko?

Các thớt khác của mr_gabbana
20 Tháng hai 2007 lúc 21:24
Em đang tính mua laptop để tiện việc học, nhưng chi phí có giới hạn.Bởi vậy khi lang thang trên net thấy có 1 công ty chào bán một số laptop của HP với giá rất vừa phải vì xài chipset của AMD (Turion™ 64 ML-30 1.6GHz).Em đang băn khoăn vì theo lời quảng cáo của công ty đó thì chipset này ngang ngửa với con Core Solo của intel, nhưng giá lại thấp hơn==> giá laptop cũng thấp trong khi lại thấy rất ít người xài chip AMD cho laptop,vả lại giá máy cũng quá thấp khiến em lại đâm lo( nghe có vẻ hơi phi lý nhưng thường thì của rẻ là của ôi).Mong các anh tư vấn giúp em.
Cấu hình mà em định mua như sau:

HP Presario V2404 Turion™ 64 ML-30 1.6GHz

512MB DDR2 60GB DVD+CDRW 14" BrightView™ WXGA

VGA ATI RADEON® XPRESS 200M IGP 128MB (Shared)

Microsoft® Windows® XP Home Edition+Service Pack 2
Microsoft® Windows® Vista Capable*

Loa Altec Lansing

Mới 100%

$ 749 USD
Warranty: 12 months in LiTeK & USA

20 Tháng hai 2007 lúc 22:12
Nếu giá tầm 750$ mà muốn chọn AMD thì nên lấy con Acer 5051 giá cũng tầm đó nhưng hơn hẳn với những tính năng sau:

- CPU là loại MK-36 2Ghz chạy nhanh hơn máy ở trên, hơn nữa con MK-36 này dùng socket S1 mới sau này muốn có thể nâng cấp lên Turion X2 cũng được còn con ML-30 trên dùng socket 754 cũ ko nâng cấp được lên Turion X2.
- RAM là DDR2 nếu cắm 2 thanh sẽ có dual channel do socket S1 support còn máy ở trên dùng ram DDR1 cũ và có cắm 2 thanh vẫn chỉ là single channel thôi.
- VGA onboard dùng chipset X1100 là bản cải tiến của X200M với clock của core/mem đều nhanh hơn X200M.

Tạm thời như thế thôi, tại lúc trước cũng tính mua 1 máy tầm 800$ nên có tìm hiểu sơ qua mấy con AMD dạng thế này và con 5051 nói chung là sử dụng công nghệ mới nhất rồi, nếu ko ngại nhãn hiệu là Acer thì nên mua hơn là con HP bạn ghi ở phía trên. Còn nếu bạn thêm ít tiền nữa thì nên mua con Lenovo N100 Intel Core Duo T2300 ở Litek bán luôn, giá khoảng 800$ nếu ko lấy quà tặng...

20 Tháng hai 2007 lúc 22:14
nếu để dùng hả??? theo tớ chiến tốt(mình đoán Bạn ở hn vì có báo giá của litek), vì đúng là thị trường hn ko chuộng AMD lắm nên sợ việc mua đi bán lại e mất giá thôi..còn thì chẳng ngại gì đâu(khi điều kiện kt có hạn):)

linhplayer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2007 lúc 22:48
làm con hp 6620 centrino 1.86 ram 1g ấy, cũng ở litek luôn , thích duecore thì sài lenovo cũng được.
theo mình để dành thêm tí nữa làm con tecra a8 ấy

21 Tháng hai 2007 lúc 09:38
Thực sự em cũng giống như bác Bigprince là ko thích hàng của Acer cho lắm, mặc dù đây là hãng có mức giá rất cạnh tranh (có lẽ vì thiết kế của nó tạo cảm giác khoong được cứng cáp và nam tính cho lắm, trong khi những máy của Acer thỏa yếu tố trên thì giá thường lại mắc).Nhưng mà em còn đang đi học, nên chỉ định mua máy chừng 800$ đổ lại cho hợp túi tiền và nhu cầu, rồi sau này ra trường nếu có điều kiện thì nâng cấp hoặc mua hẳn máy mới.Bởi vậy với tầm giá đó thì máy cấu hình thấp một chút cũng được, miễn là đừng bèo nhèo quá và cũng đừng lạc hậu quá.Nghe nói máy của Dell cũng giá khá mềm phải không các bác?Nếu mua thì giữa VN và Singapore giá có chênh nhau nhiều không?Vì đang định sang Sing một chuyến, tiện thể mua máy luôn.

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng hai 2007 lúc 11:16
Thực sự em cũng giống như bác Bigprince là ko thích hàng của Acer cho lắm, mặc dù đây là hãng có mức giá rất cạnh tranh (có lẽ vì thiết kế của nó tạo cảm giác khoong được cứng cáp và nam tính cho lắm, trong khi những máy của Acer thỏa yếu tố trên thì giá thường lại mắc).Nhưng mà em còn đang đi học, nên chỉ định mua máy chừng 800$ đổ lại cho hợp túi tiền và nhu cầu, rồi sau này ra trường nếu có điều kiện thì nâng cấp hoặc mua hẳn máy mới.Bởi vậy với tầm giá đó thì máy cấu hình thấp một chút cũng được, miễn là đừng bèo nhèo quá và cũng đừng lạc hậu quá.Nghe nói máy của Dell cũng giá khá mềm phải không các bác?Nếu mua thì giữa VN và Singapore giá có chênh nhau nhiều không?Vì đang định sang Sing một chuyến, tiện thể mua máy luôn.
chênh kha khá đấy, nếu bác đi sing thì sang bên đấy làm 1 con, thằng bạn em nó vừa nhờ mua 1 con dell core 2duo 1.66 ram 2G hdd80 giá 799 $ :( ->quá ổn, ko thể gọi là cấu hình thấo và lạc hậu được. Với core 2 và ram 2g thì có thể làm vô số thứ đấy :D

Thêm nữa là mua máy bên sing thì quá chuẩn khỏi phải lo nghĩ nhiều

Bài viết cần bạn xem thêm

I have owned multiple DS systems all the way up to the 3DS in 2012, as well as a few others like the PSP. I stopped playing a few years ago and would like to get back into things but I really don't know which direction to go in. The 3DS library certa ...
Lazada Vietnam Master card on Monday