Lỗi của các phần mềm thông dụng trên PPC

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Lâu nay xài PPC chắc không ít người tức điên lên vì lỗi. “ Chọc ngoáy con PPC 1 lúc, nhìn thấy con vợ thấy ghét kinh khủng ” đấy chắc cũng là tâm trạng của không ít người xài PPC.
Vì lý do đó mà tôi có ý định mở Thread này để tổng hợp 1 số lỗi thường gặp trên PPC để mọi người cùng tham khảo & chắc chắn sẽ có được những cao kiến để giúp nhau giải quyết khó khăn.
Tuy nhiên chắc là chủ đề này sẽ rất rộng, nên tôi đề nghị chúng ta chỉ tập trung vào các lỗi phần mềm ứng dụng phổ thông nhất được cài đặt thêm vào máy ( 3rd party ), không bàn đến những lỗi phần mền được cài mặc định trên ROM & những lỗi phần cứng vì đã được bàn nhiều ở các chủ đề khác rồi.
Tôi xin mở hàng 1 số cái, các bác bổ sung thêm nhé :

1/ Mobi pocket reader 4.8 : Cài đặt và sử dụng bình thường 1 thời gian, tự nhiên không thể browse file trong Library của chương trình được nữa, dù vẫn đọc được sách bằng cách tap trực tiếp vào file đã lưu trên storage card. Cái này tôi đang bí, chưa biết xử lý thế nào, đã hỏi thêm bên thư viện của bác Hưng nhưng chưa thấy ai trả lời.

2/ Spb pocket plus : Lỗi gửi tin nhắn 2 lần khi cài đặt version 2.5, upgrade đến 3.0 thì khi bị khi không, về lỗi này tôi thấy rất nhiều người bị. Theo hướng dẫn của 1 số bác tôi đã thử Add file tmail.exe vào phần Exception của chương trình có vẻ ổn nhưng lại xảy ra 1 hiện tượng khác : Hao pin cực kỳ, pin xạc đầy để qua đêm ( Đã chuyển sang All radio off ) mất gần 50%, dù bình thường chọc ngoáy suốt 2 ngày vẫn ok.
Túm lại : Vẫn chưa giải quyết triệt để được vấn đề.

3/ MemMaid 1.44 : Phần clean của nó có vẻ không sạhc sẽ như quảng cáo, tôi đã thử xóa các dead registry qua các lần uninstall nhưng khi kiểm tra lại vẫn thấy cả đống các regisrty hết xài được & là rác máy, thế là thế lào nhỉ ?

4/ EDict 4.0 : Hí hửng upgrade bản 4.0 vì giao diện đẹp & hy vọng nó biết nói như quảng cáo nhưng rốt cuộc vẫn câm như hến. Đã tải file voice 25Mb trên DS xuống làm đúng hướng dẫn nhưng nó vẫn cứ báo “ Invalid data…. ” - Chẳng hiểu là File lỗi hay chương trình bị lỗi.

Định viết tiếp nhưng đói bụng quá phải kiếm cái gì ăn đã, có gì không phải hoặc Thread này vô ích thì các bác bỏ quá cho nhé.

hoanggiangph

GẮN KẾT
Hoan hô ý tưởng của bác!!! Nhưng bác phải giới thiệu là bác đang dùng máy gì??? Một số phần mềm bác đưa ra, em cũng đã sài rất lâu mà không thấy 1 tí lỗi nào hết. Em đang dùng con DALLAB PPC WinMobi2003.

genesis

GẮN KẾT
Cái này cũng hay, nếu biết trước một số lỗi thì người mới sử dụng sẽ không còn quá lo lắng nữa.
Thực ra có điều này, tôi nghĩ là khó lý giải vì có máy không bị và có máy lại có vấn đề với chính phần mềm đó. Có thể là do ta toàn dùng bản xxx (với các soft Tây viết) nên không đảm bảo tính ổn định (chưa kể là xung đột với các phần mềm khác, máy này có máy kia không có).
Tôi đóng góp thêm Lịch Vạn sự, định dùng mấy lần mà không được vì nó cứ nhập nhằng chập với các ứng dụng khác trên Today Screen, SR mấy lần mới hết, sau đấy lại bị. Có ai bị thế không?

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em đang xài Dell Axim X30h, WM2003 SE, e thường xuyên cập nhật từ mới cho Kin Kin 1.0 thế nhưng treo liên tục các bác ạ. Không biết bị sao nữa, soft reset liên tục luôn. Bác Hữu Quỳnh ui, giúp em với.

dr_slums

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
không biết bác nào có tất cả các dữ liệu mà bon eDictionary 4.0 quảng cáo không cho em xin với cài lên rồi nhưng không có data

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
genesis said:
Cái này cũng hay, nếu biết trước một số lỗi thì người mới sử dụng sẽ không còn quá lo lắng nữa.
Thực ra có điều này, tôi nghĩ là khó lý giải vì có máy không bị và có máy lại có vấn đề với chính phần mềm đó. Có thể là do ta toàn dùng bản xxx (với các soft Tây viết) nên không đảm bảo tính ổn định (chưa kể là xung đột với các phần mềm khác, máy này có máy kia không có).
Tôi đóng góp thêm Lịch Vạn sự, định dùng mấy lần mà không được vì nó cứ nhập nhằng chập với các ứng dụng khác trên Today Screen, SR mấy lần mới hết, sau đấy lại bị. Có ai bị thế không?

Mình cũng đồng ý với bác, tất nhiên cũng chỉ là đưa ra giả thuyết thôi, có lẽ phần mềm anh em mình dùng hầu hết là xxxx nên có thể không tương thích ( Cũng giống như WinXP trên PC vậy, mình dùng bản Home có bản quyền theo máy Sony thi vô tư mà cày, trong khi các máy các cài bản 8000 ở BTX thì lỗi tùm lum ) - Kết luận : Tiền nào của ấy, nhưng mà mua licence qua mạng tại Vn mình là quá khó khăn & rắc rối, ngoài chuyện đắt đỏ nên vẫn phải xxxx thôi đúng kông các bác.
Về cái lịch vạn sự thì đúng như bác nói, nhưng k cần SR đâu, bác có xài spb pocket plus thì chọc vào cái icon Looptheme của nó vài lần để đổi theme là hết thôi, tôi đã thử rồi.
@ maianhtungsteng : Bác xài cái file voice nào vậy, file 25Mb mà anh em trên forum truyền tay nhau hình như k xài được, anh em đang bàn tán ầm trên PPCVN đấy bác à, nếu được bá cho link để mình down xài thử coi đươc k nhé.

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bổ sung tiếp vài cái nữa nhé các bác :

1/ Về cái World mate pro : Nó cụng cấp cho ta rất nhiều tiện ích & phương tiện chuyển đổi, nhưng quái thai là ở chỗ mỗi thứ nó bắt update 1 kiểu, như tỷ giá ngoại tệ thì update bằng wireless, còn thời tiết thì lại bắt update qua active synch, mà mình chưa bao giờ update được cái vụ thời tiết này, chả hiểu ra làm sao cả,. Giải pháp là phải dùng thêm 1 chương trình khác. Không hiểu đây là lỗi chương trình hay là mình xài bản xxx nên nó k cho, nhưng vô lý vì mình vẫn update Currency được cơ mà? Bác nào biết giải thích hộ cái.

2/ Weather center : Update tốt, dự báo thời tiết khá chính xác ( Mình đã so sánh với dự báo thời tiết ở HCMc qua HTV và thấy không chệch lệch nhiều lằm ). Tuy nhiên, xài được ít bữa thì không thể khởi động chương trình được, nó cứ báo là thiếu 1 file quái quỉ nào đấy. Mình đoán là do đã xóa mấy cái Temp files của Windows bằng MemMaid, ghét không thèm xài nữa chuyển sang Spbweather, tuy không chính xác bằng nhưng lại xem được trên today luôn, không như thằng kia bắt phải chạy CT.

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@ mars: Quái lạ nhỉ? Thì chính em dùng voice có dung lượng 25 Mb tải trên DS về dùng mà, có sao đâu các đồng chí ơi! Máy của em là Ipaq 4100, hiện đang dùng eDictionary version 4.0 Build 40206 chạy phát âm ầm ầm mà bác, hơn nữa phiên bản này em khoái nhất hỗ trợ nhập liệu kết thúc bằng phím Enter, thật tuyệt vời

Nydiot Virtual Display em thấy cũng có vấn đề hiển thị sai khi chuyển đổi xoay màn hình. Hiện em đang dùng phiên bản 4.03. Xin hỏi các bác có phiên bản nào mới chạy ổn định và hiển thị tốt hơn không ạ! Em xin cảm ơn!

blackangel

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
chà thì ra cái lỗi gửi tin nhắn 2 lần là do thằng Spb Plus sao. Hèn gì lúc mới mua máy thì ko sao. Tự nhiên cài vô thì hay bị, chẳng biết giải quyết sao mệt thật

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...