Lỗi khi cài Windows Vista trên DesktopPC !!!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
20 Tháng một 2007 lúc 19:24
Em thử cài Windows Vista lên PC, và đang gặp trục trặc với lỗi như sau, mong các bác bớt chút thời gian xem thử và cho em chút ý kiến về hướng giải quyết ạ :D :

1. Cấu hình máy như sau : CPU 3.0Ghz, RAM 512MB, phân vùng cài windows đã định dạng NTFS và trống 40GB, VGA 64MB ... cấu hình vậy chắc là ok rồi ạ.

2. Quá trình cài đặt và các thông báo lỗi như sau :

Boot bằng DVD Windows Vista, lên màn hình đầu tiên :

Windows Boot Manager

Choose an operating system to start, or press TAB to select a tool.
(Use arrow keys to highlight your choice, then press ENTER)

Windows Setup [EMS Enabled]

To specify an advance option for this choice, press F8

Tools : Windows Memory Diagnostic

ENTER = Choose TAB = Menu ESC = Cancel
Tiếp theo, màn hình "Windows is loading files" hiện lên và chạy được khoảng 40% thì hiện ra màn hình thông báo lỗi như sau :

Windows Boot Manager

Windows has encountered a problem communicating with a device connected to your computer.

This error can be caused by unplugging a removable storage device such as an external USB drive while the device is in use, or by faulty hardware such as a hard drive or CD-ROM drive that is failure. Make sure any removable storage is properly connected and then restart your computer.

If you continue receive this error message, contact the hardware manufacturer.

Status : 0x00000e9
Info : an unexpected I/O error has occurred

ENTER = Continue ESC = Exit
Nếu lúc này nhấn ENTER thì nó bắt đầu quay lại màn hình đầu tiên và típ tục hiện ra thông báo lỗi như vậy.

Bản thân em nghĩ cái lỗi này là do thiết bị, cụ thể là ổ đĩa DVD, ổ đĩa của em cũ lắm rồi, tuy đọc còn được nhưng ko dám gọi là tốt :D thấy nó đọc chậm lắm, ko bằng các ổ đĩa DVD khác. Ko biết ý kiến của em có đúng ko, nhưng thấy trong phần thông báo lỗi trên đây nó cũng có đề cập đến thì phải :

or by faulty hardware such as a hard drive or CD-ROM drive that is failure
Hix, các bác đọc xong xin cho ý kiến với ạ. Xin cảm ơn trước :)

21 Tháng một 2007 lúc 13:14
Driver DVD không tương thích hay ổ DVD đọc dĩa không được do kén dĩa. Phải thử dĩa khác xem sao.
Mình thấy mấy DVD cũ hay kén dĩa tím lắm. Hồi trước ổ DVD máy bàn coi film DVD tím hay bị đứng hình. Còn xem bằng Lap thì vô tư.

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 11:30
Theo bro bad nói thì ko thể upgrade Vista trực tiếp từ Windows XP đc ạ, chỉ có cách boot bằng DVD lên rồi cài thôi. Thực tế là đúng như vậy đó ạ. Ko biết bro newmembet16 đã làm thành công với cách này chưa ạ, confirm 1 cái rồi em làm theo thử :D

hungnv

DJ-Nonstop(Zclack_VipLak)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 11:50
Theo bro bad nói thì ko thể upgrade Vista trực tiếp từ Windows XP đc ạ, chỉ có cách boot bằng DVD lên rồi cài thôi. Thực tế là đúng như vậy đó ạ.
Úp đờ rết lên thì em ko biết nhưng em copy vào HDD đang chạy XP thì cài bình thường,chẳng cần boot biếc làm gì cả.
Bác thử theo cách trên của em xem:d

hungnv

DJ-Nonstop(Zclack_VipLak)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 11:54
và thêm 1 cái nữa là em đã làm theo soft Vlite thì dung lượng xuống đã còn khoảng 700MB,có thể ghi ra đĩa CD được rồi (dùng cho những máy Desktop ko có ổ DVD):D.
Nhưng làm theo cách này sẽ mất 1 số tính năng của Vista và phải tìm Driver nữa.hị hị

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Kính gửi các mod,
Em nhờ các mod xử lý hộ em ông thần tứ quý 0 bận suốt ngày này với ạ. Em hết kiên nhẫn rồi, gọi/sms đều được nhưng hẹn lần này lần khác. Uy tín ko đáng giá mấy trăm ngàn.
Em cảm ơn các mod.
https://www.handheld.com.vn/threads/f ...
Lazada Vietnam Master card on Monday