Lỗi không khởi động được

Các thớt khác của rockerxd1

rockerxd1

NHẬP HỘI
Em cứ login vào máy thì nó lại tự động log off, không thể nào vào được máy tính.Các bác có ai bị lỗi như trên không cho em cách khắc phục với :((

Jamesbond

Là gì chả được!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có lần máy của em cũng bị tình trạng này, mở RAM ra gắn lại cho chắc là hết. Không chắc máy bác có giống vậy không như cứ thử xem. Cũng có thể do virus. Chúc máy bác mau lành.

Lam Sơn

Super Moderators
Phần cứng hoặc phần mềm liên quan bị lỗi đều có thể dẫn đến việc không khởi động vào Windows được. Trước mắt bạn Khởi động vào Windows ở chế độ Safe Mode. Bạn làm như sau:

- Restart lại máy tính, nhấn liên tục phím F8 cho đến khi bảng Safe Mode xuất hiện. Bạn chọn Start Windows Normal / OK.

Nếu vẫn không vào được bạn thực hiện thao tác vào Safe Mode lần nữa, thay vì lúc nãy bạn chọn Start Windows Normal thì bây giờ bạn chọn Last Know good Configuration... OK......

Nếu vẫn chưa được :D bạn đem đĩa cài đặt Win ra cho Repair (sửa chữa).

Trước mắt như thế đã. Chúc bạn mọi việc như ý. Thân chào.

phonghidro

GÂY DỰNG
Các bước thực hiện:
B1: Khởi động từ đĩa Hiren's Boot, hình như là 9.8 có phần boot vào Windows mini XP
B2: Dùng windows mini đó mở ổ đĩa chứa win của máy tính, thay thế file Sethc.exe bằng cmd.exe
B3: Lấy đĩa Hiren's Boot ra và Khởi động lại máy
B4: Tại cửa sổ Logon, nhấn Shilt 5 lần để hiện cửa sổ Command Line
B5: gõ vào regedit.exe
B6: Duyệt đến khóa :HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon
sửa lại giá trị do virus đã thay đổi về giá trị mặc định là:
"Userinit"="C:\\Windows\\system32\\userinit.exe"
(sưu tầm và chế biến)

Jamesbond

Là gì chả được!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Máy em không có ổ đĩa thì làm thế nào hả bác? Em đang dùng Win7 thì có dùng được Hiren không và dùng như thế nào? Thanks

l0ck

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Máy em không có ổ đĩa thì làm thế nào hả bác? Em đang dùng Win7 thì có dùng được Hiren không và dùng như thế nào? Thanks
Bác tạo một USB hirenboot là OK thôi. Em có HDDbox, chia 3 phân vùng. 1 phân vùng 500m cho cái hirenboot, chạy OK phết.

phonghidro

GÂY DỰNG
Win nào ko quyết định được dùng Hirent được hay không vì về thực chất Hirent cũng giống như ổ đĩa mềm khởi động ngày xưa nhưng đã được cook lại, thêm thắt các tiện ích cần thiết do đó nó mới trở thành một công cụ hữu ích cho người dùng.
Nếu bạn ko có ổ đĩa quang để khởi động bạn có thể tạo cho mình ổ USB boot hoặc cũng có thể boot vào hirent ngay ổ HDD mà bạn đang sử dụng.
Trích dẫn
1) Gắn đĩa USB của bạn vào máy và nhận USB, sau đó làm theo các bước như trong hình minh họa.

2) Tải về và chạy USB Disk Storage Format (34 KB). (tại file đính kèm)

3) Tải về và chạy grub4dos.zip (148 KB).(tại file đính kèm)

4) Copy grldr và menu.lst vào ổ đĩa USB.

5) Đưa Hiren's BootCD vào ổ đĩa CD và copy mọi thứ từ CD sang ổ đĩa USB (hoặc nếu bạn có sẵn file iso của Hiren's BootCD thì dùng winrar hoặc các chương trình đọc được iso để trích xuất tất cả tập tin trong đó ra và copy vào USB)

Tải phiên bản mới nhất Hiren's BootCD tại http://www.hirensbootcd.net/
Lưu ý: File .iso tải về các bác có thể kích phải lên rồi chọn Extract để giải nén.

Tạo Hiren's boot USB trên Vista / Win7:
Trích dẫn
Bước 1: Download cái này về và giải nén nó ra, copy nó vào C:\
Code:
http://www.mediafire.com/?d5tmmkxl2mt
Code:
dohoavn.info
Bước 2: Format ổ đĩa USB với định dạng FAT32 hoặc FAT điều OK

Bước 3: Làm theo như hình
Note: Nếu làm trên XP thì chạy trực tiếp bỏ qua Hình 1. còn trên Vista / Win7 thì phải làm theo tuần tự.

Bước 4 Copy thư mục HBCD vào ổ USB của bạn.

Jamesbond

Là gì chả được!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cám ơn bác Phonghidro rất nhiều cho phần hướng dẫn của bác. Em click vào 2 cái link của số 2 (USB format) và 3 (grub4dos.zip) nhưng chẳng thấy file download ngoài đường dẫn đến chỗ Hirens. Nhờ bác xem lại giúp em. Thanks

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...