Lỗi lạ, không dual boot Vista và XP được

dai

IN ẤN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng tám 2007 lúc 16:04
Số là em đang sài Vista, được cả tháng rồi, vì khoái xem TV trên con USB Stick HUMAX, mà Vista toàn treo (lỗi màn hình xanh), phải mấy lần Restore lại Vista. Tức mình lôi đĩa XP ra cài vào 1 partion, sau khi thỏa mãn rồi thì mỗi khi khởi động cũng như restart, con lap chỉ vào mỗi XP. Em bỏ đĩa Vista vào refair thì vào được Vista, nhưng lúc này trên màn hình boot chỉ hiện mỗi dòng restore cho Vista, không còn 1 lựa chọn khác.

Cài tiếp VistaBootPRO rồi thiết đặt các kiểu cũng không vào đc XP, và trong phần boot XP chỉ có mỗi dòng \ntldr, em search mãi không ra file đấy. Chả lẽ mỗi lần vào XP em lại refair lại XP, rồi vào Vista lại ... Đau đầu quá, có bác nào giúp em vụ này k0 ah?

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng tám 2007 lúc 16:34
S

Cài tiếp VistaBootPRO rồi thiết đặt các kiểu cũng không vào đc XP, và trong phần boot XP chỉ có mỗi dòng ntldr, em search mãi không ra file đấy. Chả lẽ mỗi lần vào XP em lại refair lại XP, rồi vào Vista lại ... Đau đầu quá, có bác nào giúp em vụ này k0 ah?
Vấn đề này đã bàn nhiều rồi, bạn search đi.
Nhanh nhất bạn khởi động bằng Vista sau đó copy toàn bộ các file hệ thống của ổ cài winXP sang thư mục gốc ổ cài Vista xem sao...

dai

IN ẤN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1 Tháng chín 2007 lúc 11:51
Thanks bác, hóa ra là cái file ntldr nó nằm ở 1 phân vùng khác, chẳng hiểu sao lúc boot máy thì XP nằm ở ổ D, vào được Vista thì nhìn thấy XP nó ở ổ E. Search thấy copy sang ok luôn.

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng chín 2007 lúc 12:38
Trả lời lại cho bác vậy: Bác dùng cái Vista Boot Manager (tìm trên Google) để chỉnh lại phân vùng XP cho nó chịu boot.

Bạn tìm kiếm trong diễn đàn nên kết hợp nhiều từ. Như vấn đề này bạn có thể dùng từ khóa boot vista, tìm kiếm theo tựa đề, chỉ tìm trong diễn đàn liên quan để hạn chế kết quả...
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=61321&highlight=boot+vista

Chúc bạn sớm khắc phục được lỗi này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình cần mua vài em sim số phát tài viettel cho đời lộc lá tí ạ, bác nào có hay biết đâu bán rẻ rẻ thì chỉ em với ạ, xin cảm ơn rất nhiều
Lazada Vietnam Master card on Monday