Lỗi lớn, cần trợ giúp, ko phải cài lại thì tốt

Các thớt khác của acer_amd_lap

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 13:52
Tình hình là thằng em đang chạy con LAP, thấy vô IE nó bung ra vô số trang web lạ, nghĩ là Virus, ko đắn đo cài lại Win luôn.
Mọi chuyện ko có gì nếu nó ko thử cài Anti VIrus.
Cài KAV, ban đầu nó báo cannot creat log file, chạy lại lần sau nó báo đang có 1 KAV septup đang cài, có Overwrite nó ko, chọn có thì cũng hiện ra cannot creat log file ( đại ý thế, em ko nhớ rõ vì rất dài ). Đã thử cài trên USB cũng như cóp vào màn hình Desktop, vẫn bị.
Tiếp theo thử cài NOD32, KQ bi thảm hơn, ko chạy nổi file chạy.
Tưởng hỏng Install Setup của Win, em lên mạng down bản fix, về chạy cũng ko được
Ở ổ D,E là FAT 32, nháy đúp nó báo Access Denide, chuột phải thấy các kí hiệu giun dế kì lạ, chỉ vào được bằng Explorer.
Vào đó, cài AVG hay MCAfee thì ngon nhưng một số file chạy exe ko còn chạy được nữa
YM thì vẫn ngon mới đau.
Lạ hơn nữa, cắm USB vừa cắm vô máy nó sang LAP em ,bật KAV nó ko báo có Virus (ko phải ko nhận ra virus đâu, em update hàng ngày và mọi hôm vẫn diệt được ).
Đã cài lại Win 1 lần nữa và vẫn thế,
Kíu với....Help me !!!

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 21:30
Chú Dương làm thế này nhé :

- Qua máy khác, tải 1 soft antivirus, lưu vào USB sạch.

- Cài lại Windows, ngay khi login vào windows, ko được cài thêm bất cứ thứ gì kể cả driver, cài ngay cái soft antivirus trong USB sạch kia, tiến hành scan.

- Sau khi scan xong đầy đủ rồi muốn làm gì thì làm :D

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 21:47
Huhu a Đảng ơi, em cài KAV từ USB mà
Cài KAV, ban đầu nó báo cannot creat log file, chạy lại lần sau nó báo đang có 1 KAV septup đang cài, có Overwrite nó ko, chọn có thì cũng hiện ra cannot creat log file ( đại ý thế, em ko nhớ rõ vì rất dài ). Đã thử cài trên USB cũng như cóp vào màn hình Desktop, vẫn bị.
--> em cài Win xong, cóp KAV từ Lap em sang USB rùi cài, ko động gì đến ổ D và E.
Còn MCAfee với AVG cũng cài trên USB "sạch" luôn.
Em đang định cài lại win sang ổ khác, nhưng vì thằng em em ko phải dân KT nên nếu ko phải ổ C thì hơi khó thao tác. Ko bít cài win XP lên ổ đĩa khác thì ổ cài win có nhận là ổ C như trong Vista ko các bác nhỉ.

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 22:36
Thế cài lại win khi xử lý cái partition làm thế nào? cứ cài lên ổ C hay làm thế nào? Cách làm chuẩn nhất là del cái ổ C đó đi rồi tạo lại, chọn format chậm. Đảm bảo ra đi hết mọi vấn đề read only rồi access deny...

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng hai 2008 lúc 15:03
cài lại win đâu có nghĩa là hết virut. Rất nhiều bác cứ nghĩ cài lại là ok, nhưng còn cả mấy ổ còn lại virut vẫn trú trong đó. Nếu là desktop thì bí quá tháo ổ sang máy khác quét. Trong trường hợp này nên cài norton hay symantec update rồi scan. bắt được virut rồi thì xóa đi. Nhắc lại một lần nữa: cài lại win chưa bao giờ là cách diệt virut hiệu quả. Trừ khi bro fomat toàn bộ ổ cứng.

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2008 lúc 13:36
Em chỉ Quick Format thôi, với Quick và Full thì khác nhau ở đâu hả các bác.
Với em cũng nói rùi, nêu ko phải cài lại thì tốt. Em ghét nhất cái trò cài lại Win, các bác thử nghĩ đi sửa máy PenIII800 ram 256 mà cài Win thì đợi dài cổ, vài ba tiếng, chưa kể xong ko tìm ra được drive, thế là chủ nhân của cái máy ấy nó bảo : "Chưa sửa thì hỏng ít, sửa xong hỏng nhiều :D ".
cài lại win đâu có nghĩa là hết virut. Rất nhiều bác cứ nghĩ cài lại là ok, nhưng còn cả mấy ổ còn lại virut vẫn trú trong đó. Nếu là desktop thì bí quá tháo ổ sang máy khác quét. Trong trường hợp này nên cài norton hay symantec update rồi scan. bắt được virut rồi thì xóa đi. Nhắc lại một lần nữa: cài lại win chưa bao giờ là cách diệt virut hiệu quả. Trừ khi bro fomat toàn bộ ổ cứng.
--> em đâu có bảo cài win là diệt virus, nhưng khi cài lại thì toàn quyền xâm nhập của virus sẽ tê liệt ngay, OS của anh giờ là OS sạch, và chỉ cần rà lại virus của các ổ kia, sẽ ko ảnh hưởng gì tới OS hiện tại.
Em đi sửa máy, nhiều khi tưởng chỉ cần cài AntiV là ok nhưng ko phải thế, cài AntiV xong, cho nó rà ( cụ tỉ là NOD32 ), nó báo mười mây file win là virus, nó del thẳng tay, xong restart lại log in rùi nó log off luôn hay vào được nhưng nó báo lỗi tùm lum hay nó tự dưng restart do trình AntiV xóa các file SYS cần.
Nhưng TH này em cài lại xong mà 1 số file EXE nó ko chạy được ( cả file trong máy lẫn file copy từ máy khác sang ), vì thế em đang băn khoăn ko hiểu do virus mới mà trình AntiV của em ko nhận ra hay do lỗi của OS thui.

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2008 lúc 14:56
có lẽ con này anh phải cầu cứu tới đĩa hiren boot rùi, boot vào dos rùi quét hết thử anh. sau đó cài win lại (ko cài thêm gì nha) rùi cài soft diệt virut. reboot máy, khi máy khởi động nhấn F8, vào seft mode mà quét tiếp. thế chắc là sạch hết luôn đó.
goodluck !

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2008 lúc 12:39
Cài lại Windows thì không làm sạch toàn bộ Virus trong máy, nhưng nếu trong quá trình cài đặt bạn chịu khó Format cái Partition mà bạn cài đặt Windows, thì tạm thời bạn cũng có một bản Windows sạch và cái Partition mà bạn cài Windows, tạm thời cũng sạch! Từ bản Windows sạch này bạn mới có thể cài đặt chương trình chống Virus này nọ...
Với em cũng nói rùi, nêu ko phải cài lại thì tốt. Em ghét nhất cái trò cài lại Win, các bác thử nghĩ đi sửa máy PenIII800 ram 256 mà cài Win thì đợi dài cổ, vài ba tiếng, chưa kể xong ko tìm ra được drive, thế là chủ nhân của cái máy ấy nó bảo : "Chưa sửa thì hỏng ít, sửa xong hỏng nhiều :D ".
Đúng rồi. Mấy chú làm dịch vụ IT, cứ hơi tí là Ghost toẹt một bản Windows mới vào HDD, thừa biết chẳng ích gì nhưng vẫn rất vô lương tâm thu tiền của người ta. Mất hết Setting, Document, Desktop... của người ta mà thực ra bệnh vẫn hoàn bệnh thôi. Hôm trước em đi vắng, máy ở nhà bị Virus, ông em mang qua một công ty ở LND sửa. Về nhà em mới tá hỏa, mất hết sạch Data, Driver thì lung tung, xem DVD cũng treo máy, Virus thì quét ra mấy chục nghìn con.

Dương có rảnh thì gặp nhau Cafe tí nhỉ. Ngó thử xem lỗi của nó dzư lào :)

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2008 lúc 20:38
một số chương trình quét virut sẽ sửa file đã bị virut ăn trước đó. Nếu chương trình không ok thì sửa xong sẽ bị lỗi file. Gặp một con virut khoai tìm được chương trình diệt được nó cũng rất mệt. Tui nhớ có lần dính môt con mà hỏi khắp nơi các bác đều bó tay, xài norton, symantec, kasbersky,bkav, bitdefender đều chịu. Mãi sau có bác kêu nod32 bắt được con đó... lúc đó mới diệt được. Thế nên quá trình diện virut rất công phu. Mỗi lần gặp một con khó là thêm được kinh nghiệm. Mới đây nhất tui bị một con ăn vào file .htm trong khi máy đã cài kasbersky bản 7 chấm. Nói chung là... mệt.

Bài viết cần bạn xem thêm

Tất nhiên chúng ta đều biết rằng Mozilla chính là công ty đã khai sinh ra trình duyệt web nổi tiếng Firefox. Gần đây họ đang thử nghiệm một trình duyệt web thế hệ mới gọi là Scout. Công cụ này có một thứ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday