LAPTOP lỗi màn hình xanh ( dump ) held me!

Các thớt khác của qn070882

qn070882

www.laptopcenter.vn
GẮN KẾT
26 Tháng chín 2007 lúc 10:13
các bác ơi mình đang sài con toshiba A105 mấy hôm nay nó cứ vào win là bị lỗi dump liên tục có lúc lại sài được vài ngày.
cho mình hỏi những nguyên nhân gây lỗi này nhưng cũng không ăn và cách khắc phục
mình đã cài lại win , thay ổ cứng mới nhưng không an thua gì .
thanks

tuancao85

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng chín 2007 lúc 11:08
bác xài vista hay xp . nếu vista thì coi chừng do bkav đó , gỡ nó đi la ok thui.
còn đây là bài viết trên echip , bạn tham khảo thử xem giải quyết duoc k

Triệu chứng: Máy thường xuất hiện lỗi màn hình xanh và khởi động lại. Có lúc thường xuyên bị khởi động, có lúc thỉnh thoảng mới bị. Kiểm tra driver tại trang web DriverAgent thì chỉ có 67% driver tốt (good driver), 33% là driver không tốt (bad driver) Mong chỉ cách khắc phục. <huyhoang@>

Kê toa: Màn hình xuất hiện màu xanh là do máy tính bị Dump phần cứng hoặc driver không tương thích phần cứng. Nguyên nhân có thể do RAM, ổ cứng hay nguồn.
- Bạn nên cài mới lại Windows và driver các chipset trong đĩa CD kèm theo bo mạch chủ. Nếu không khắc phục được, bạn kiểm tra tiếp các phần cứng như sau:
+ Máy tính chạy khoảng 1 giờ mà bị Dump thường là do RAM. Cắm RAM đang chạy tốt khác vào bo mạch xem có bị tình trạng trên không.
+ Khi chạy thêm ứng dụng khác trong máy tính mà bị Dump, nguyên nhân là do nguồn không cung cấp đủ điện áp (bị sụp nguồn) hoặc bị đụng phần mềm. Tháo gỡ phần mềm đó ra khỏi hệ thống, chạy những ứng dụng khác nếu vẫn bị thì nguyên nhân còn lại là do nguồn. Bạn có thể vào BIOS xem chênh lệch điện thế yêu cầu của máy tính và điện thế thực tế cung cấp cho nguồn. Nếu chênh lệch quá 0.5V, bạn nên thay nguồn khác có công suất cao hơn để đảm bảo cho các thiết bị khác chạy tốt và máy tính chạy ổn định.
- Các trường hợp còn lại thường Dump do ổ cứng gây ra, bạn có thể kiểm tra ổ cứng bằng chính chương trình của nhà sản xuất đó (các chương trình này có trong đĩa CD Hirent’Boot).

qn070882

www.laptopcenter.vn
GẮN KẾT
26 Tháng chín 2007 lúc 12:16
mình đang sài con A105 bios 5.60 nhưn khi vào đó thì ko thấy chỗ so sánh sự chênh lệch áp ở đâu cả. bác có biết chỉ dùm nha.

26 Tháng chín 2007 lúc 13:43
Phần cứng thường do ram và ổ cứng gây ra ...còn phần mềm thường do các trình antivirus xung đột với soft nào đó :D

26 Tháng chín 2007 lúc 14:23
các bác ơi mình đang sài con toshiba A105 mấy hôm nay nó cứ vào win là bị lỗi dump liên tục có lúc lại sài được vài ngày.
cho mình hỏi những nguyên nhân gây lỗi này nhưng cũng không ăn và cách khắc phục
mình đã cài lại win , thay ổ cứng mới nhưng không an thua gì .
thanks
Hiện tượng này bị ngay sau khi cài lại Windows, hay trong quá trình sử dụng phần mềm nào đó?

Nếu ngay sau khi cài Windows lập tức bị, nhiều khả năng là do xung đột phần cứng (Ram lỗi, hoặc Wireless không tương thích...)

Nếu trong quá trình sử dụng một phần mềm nào đó mới phát sinh lỗi, thì nhiều khả năng là do xung đột phần mềm.

Anh có thể dùng một số phần mềm Test trong đĩa Hiren BootCD để kiểm tra hệ thống trước khi quyết định thay thế!

Chúc anh thành công!

beyondman97

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng chín 2007 lúc 18:02
bác chịu khó search trên diễn đàn , có một bài mình viết về nó, chủ yếu là do xung đột phần mềm thôi, lười tìm quá, chúc bác thành công

doanluan

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng chín 2007 lúc 17:35
Cái này mình bị rồi
Hình như bạn có cài 2 soft diệt virut là BKAV và 1 thằng nào đó nữa phải ko

Bạn có thể remove cái thằng BKAV đi,nhớ xóa cả trong programs,và cả trong regedit nữa nha
Khởi động lại và chờ kết quả

Bài viết cần bạn xem thêm

Gần đến mùa World Cup rồi
A e chuẩn bị gì chưa
Bản thân đang háo hức lắm
Thấy vấn đề bản quyền hình như bị trục trặc nên thôi mình chủ động chuẩn bị trước
E này bao xem mượt. Mình ship e nó Amazon về 3 năm nay rồi. Phải n ...
Lazada Vietnam Master card on Monday