Lỗi ở máy in hay máy tính, các bác chỉ giúp em

Các thớt khác của caohungvn

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 12:25
Số là thế này các bác ạ:

Ở văn phòng em có mấy bộ máy tính, đợt đầu dùng thì rất OK, sau 1 thời gian bị nhiễm Virus đến cái giai đoạn sida rồi, in toàn bị lỗi như sau:

Em nghĩ do máy in nên đem chiếc máy in đó đến một máy tính sạch sẽ khác thì in ngon lành chả sao cả, em đoán do máy tính nên tháo ổ cứng, đem vào con Laptop sạch, quét Virus bằng Kaspersky7, Bit10 và chắc cú thêm cái BkavPro nữa, ổ cứng có thể nói là sạch sẽ rồi. Em đem trở lại máy và tiến hành cài win, cài xong em cài tiếp KIS7 vào rồi cài thêm Office sau đó in thử, bệnh vẫn như cũ. Em thử cả cổng USB lẫn cổng LPT đều bị như nhau. Trong khi đó đem sang 1 máy khác thì lại không sao. Em nghĩ đụng với KIS7 nên chỉ cài mình win và office nhưng vẫn bị.

Máy in: Canon Laser 1210 và HP laser 1320
Máy tính: PIV 3.06Ghz Ram 512
Win XP SP2.

Mong các bác chỉ em với. Em đang cần rất gấp. Cảm ơn các bác

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 13:05
Cả 2 máy in cắm vào máy đó đều bị như thế à bác ?
Bác nói là ổ cứng sạch sẽ tức là đã fomat lại rồi hay sao?
Em nghĩ là cài Win xong bác khoan đã cài office mà thử dùng công cụ của win để in thử 1 file ảnh và 1 đoạn text xem sao?

11 Tháng tám 2007 lúc 13:17
Số là thế này các bác ạ:

Ở văn phòng em có mấy bộ máy tính, đợt đầu dùng thì rất OK, sau 1 thời gian bị nhiễm Virus đến cái giai đoạn sida rồi, in toàn bị lỗi như sau:

Em nghĩ do máy in nên đem chiếc máy in đó đến một máy tính sạch sẽ khác thì in ngon lành chả sao cả, em đoán do máy tính nên tháo ổ cứng, đem vào con Laptop sạch, quét Virus bằng Kaspersky7, Bit10 và chắc cú thêm cái BkavPro nữa, ổ cứng có thể nói là sạch sẽ rồi. Em đem trở lại máy và tiến hành cài win, cài xong em cài tiếp KIS7 vào rồi cài thêm Office sau đó in thử, bệnh vẫn như cũ. Em thử cả cổng USB lẫn cổng LPT đều bị như nhau. Trong khi đó đem sang 1 máy khác thì lại không sao. Em nghĩ đụng với KIS7 nên chỉ cài mình win và office nhưng vẫn bị.

Máy in: Canon Laser 1210 và HP laser 1320
Máy tính: PIV 3.06Ghz Ram 512
Win XP SP2.

Mong các bác chỉ em với. Em đang cần rất gấp. Cảm ơn các bác
Chưa nghe thấy loại Virus nào như thế này. Có khả năng bộ nhớ của máy in bị đầy. Cứ tắt máy in rồi khởi động lại sẽ hết.

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 13:33
Caohungvn đã tháo máy in đi thử ở máy tính khác mà vẫn in bình thường nhưng in ở máy cũ thì vẫn bị cơ mà? Làm gì mà tắt máy in đi rồi bật lại là in bình thường được, nếu thế thì còn phải lên đây làm gì :)

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 13:47
Caohungvn: Kiểm tra cổng giao tiếp của máy in và máy tính chưa, theo mình khả năng bị lỗi port hoặc lỗi main board rồi.

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 14:54
đã tắt máy in đi kiểm tra nhưng vẫn vô vọng ạ.

@lampham: Em cũng chưa biết kiểm tra thế nào, vì đợt em đi vắng thì máy bị bệnh vậy cho nên các nhân viên gọi thợ đến sửa, họ bảo lỗi USB trên main nên nhân viên đem máy đi bảo hành, được vài hôm thì gửi về, trong tờ bảo hành ghi rõ USB không sao, em thấy cũng không sao thật vì cắm các thiết bị ngoại vi USB chả trục trặc gì. Thêm nữa lúc nãy em vừa test tiếp thế này: cắm cùng máy in đó 1 lúc vào 2 máy tính, 1 máy dùng USB và 1 máy dùng LPT trong đó máy không lỗi cắm USB còn máy lỗi cắm LPT thì bệnh như cũ, sau đó em đảo cáp thì máy không bệnh cắm LPT vẫn ngon và máy lỗi cắm USB vẫn dính, đặc biệt lại bị 2 máy lỗi còn 8 máy không. Đến khổ, đến giờ em vẫn để win không chưa cài gì và vẫn bó tay hic hic...

Mong các bác chỉ giúp em với ^^

vuitinh_hp

Bị vợ la làm gì cũng giục
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 15:05
Khả năng lớn bị lỗi mainboard roài, lỗi cổng thì sác xuất cũng chỉ 1/2 hoặc cổng LPT hỏng hoặc USB hỏng thôi, không thể hỏng cùng lúc được. Nếu lỗi main rồi thì hơi khó rồi đấy :)

minhlg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng tám 2007 lúc 17:15
đã tắt máy in đi kiểm tra nhưng vẫn vô vọng ạ.

@lampham: Em cũng chưa biết kiểm tra thế nào, vì đợt em đi vắng thì máy bị bệnh vậy cho nên các nhân viên gọi thợ đến sửa, họ bảo lỗi USB trên main nên nhân viên đem máy đi bảo hành, được vài hôm thì gửi về, trong tờ bảo hành ghi rõ USB không sao, em thấy cũng không sao thật vì cắm các thiết bị ngoại vi USB chả trục trặc gì. Thêm nữa lúc nãy em vừa test tiếp thế này: cắm cùng máy in đó 1 lúc vào 2 máy tính, 1 máy dùng USB và 1 máy dùng LPT trong đó máy không lỗi cắm USB còn máy lỗi cắm LPT thì bệnh như cũ, sau đó em đảo cáp thì máy không bệnh cắm LPT vẫn ngon và máy lỗi cắm USB vẫn dính, đặc biệt lại bị 2 máy lỗi còn 8 máy không. Đến khổ, đến giờ em vẫn để win không chưa cài gì và vẫn bó tay hic hic...

Mong các bác chỉ giúp em với ^^
cái này chác chắn là board lỗi rồi.Bạn thử vào BIOS thử các bước này thử xem sao:
-Load mặc định Bios lại sau đó thử xem có đc ko.
-Nếu ko đc vào lại Bios trong phần quản lý cổng máy in Paralell có nhiều tùy chọn, bạn thử chọn 1 tùy chọn # sau đó OK thử tiếp.
-Nếu vẫn ko đc vào lại Bios disable cổng Paralell thử xem chỉ dùng USB \.
Nếu ko đc nữa... hehe mình potay

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday