Màn hình 16:9 hay 4:3 tốt hơn?

Các thớt khác của xtdv

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 08:58
Bây giờ Laptop đang có xu thế chuyển dần sang màn hình 16:9 (Wide). Em muốn nghe nhận định của các bác.
16:9 thường đi với màn hình gương (đa số chúng ta chẳng mấy ai thích GƯƠNG trên Laptop cả: http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=61295).

Bản thân em đang dùng con có màn hình 4:3. Sau này sẽ nâng cấp máy nhưng đang lo màn hình 4:3 sẽ "tuyệt chủng" mất.

13 Tháng bảy 2007 lúc 10:13
Vấn đề này được bàn khá nhiều rồi, màn hình 16:10 (not 16:9) tất yếu sẽ thay thế 4:3 truyền thống, có lý do nào mà bạn ko thích widescreen nhỉ? Theo mình nó chỉ có nhược điểm là duyệt web cực chán thôi còn mọi cái khác đều hơn 4:3 hẳn, xài wide riết rồi ko muốn nhìn lại mấy cái 4:3

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 10:13
Theo nghiên cứu của các nhà khoa học trên thế giới thì Widescreen là tầm nhìn tự nhiên của con người do đó tất cả các thiết bị nghe nhìn đang thay đổi theo xu hường này . Trên lappy thì vẫn có lựa chọn 4:3 và 16:10 song song. Mình cũng dùng 4:3 khá lâu nhưng khi chuyển qua 16:10 thì về 4:3 lại cảm thấy bị hạn chế chiều ngang khá khó chịu. Vaio dòng G mới vẫn có tỷ lệ 4:3 đấy chứ. Mình kg biết các bác ấy dùng gương ra sao chứ con Vaio hơn 4 năm tuổi mình dùng gương đến giờ vẫn tuyệt đẹp không cảm thấy chói chang gì hết á.

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 11:36
Màn hình 16:9 mà không bằng màn 4:3 thì hóa ra công nghệ đang đi lùi sao bác?
Em thấy dùng màn wide quá hay,khi xem phim thì miễn chê rồi.Duyệt wed cũng tốt,vì màn wide sẽ cho dòng text kéo dài hơn -> chữ đọc rõ hơn.Có điều mất công pagedown.Chỉ có khi em vẽ cad hay max thì không quen lắm(giao diện max chia làm 4 nên nhìn cảm giác hơi bẹt),nhưng khi quen chắc cũng bt.
Dùng màn gương cũng hay hơn,đỡ mỏi mắt,nhìn sáng hơn màn thường.
Nói tóm lại em chả thấy có lí do gì để phải suy nghĩ cả,màn 16:9 đương nhiên là tốt hơn.:cool:

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 13:45
Dùng màn gương cũng hay hơn, đỡ mỏi mắt
Câu này em thấy có vần đề rồi đây, anh thử ngồi làm việc trước màn hình gương hơi lâu xem, sẽ cảm thấy thế nào liền chứ đừng nói là đở mỏi mắt :D
Màn hình wide kô có nghĩa là màn hình gương nha các anh, kô tin thì các anh đi xem mấy con laptop dòng business thử đi sẽ biết, chẳng hạn như dòng Latitude D420, D620, D820 của Dell hay NC4400, NC6400 của Hp, ..., coi mấy em này màn hình có wide kô, có gương kô?

dac

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 14:24
Màn hình 16:9 (Wide) thích hợp xem phim và chơi game.
Màn hình 4:3 thích hợp cho công việc văn phòng.
Em thì ko nghĩ 4:3 thích hợp cho văn phòng. Dùng Outlook 2007 mà trên 4:3 cực khó chịu nếu view cả tree, list, review, task bar.
Nói chung cái gì trên 16:9 đều ngon, web thì hơi khó chịu tẹo thôi :)

truongco

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 14:36
Màn gương sáng hơn nhưng những lúc em làm việc ở khu vực có nhiều bóng đèn là y như rằng phản quang tùm lum, khá khó chịu. Thật tâm mà nói dùng màn thường vẫn có cảm giác dễ chịu.

Belancer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 14:47
Nếu bạn dùng office và lướt web thì 4:3 và màn thường, đừng màn gương là tốt nhất, đó là lý do dòng Thinkpad IBM vẫn duy trì màn kiểu này. Nhiều người chê IBM về màn hình, tôi lại vô cùng thích nó, rất sharp, có độ gai, đọc text rất thích.
Chơi game+ xem phim trên laptop chỉ là giải pháp tình thế thôi, vì nó chẳng bao giờ thay thế được home theatre hay destop.

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin phép các Mod, BQT (trừ Mod @Hassler), e xin đc báo cáo ạ: [emoji3]
Em có bài đấu giá, ghim sticky ở đây: https://www.handheld.com.vn/threads/sam9-hu-oa-ma-20-kt-23h08-22-11-2018.506462/
Khi mọi người đang tham gia chơ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday