Màn hình Wide có lợi gì vậy các bác???

Các thớt khác của Louis Phong

Louis Phong

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng năm 2007 lúc 11:27
Bác nào có thông tin tại sao đa số bây giờ các Laptop đều đc thiết kế màn hình rộng wide vậy các bác, riêng em thì thấy sao sao ấy? khó chịu! Chơi game có 2 cái mản đen 2 bên khó chịu thật, để fullscreen thì hình nó bè ra trông xấu ko chịu đc! tưởng màn hình wide thì góc nhìn cảnh vật nhìn xung quanh sẽ rộng hơn chứ, ai dè....

bác nào có thể chia sẽ công dụng, ưu và khuyết điểm của màn hình wide cho em nghe đc ko ạ??

992

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng năm 2007 lúc 11:36
xem phim nào mà có hỗ trợ màn wide thì khung cảnh sẽ rộng hơn, cơ bản là do một số game chưa hỗ trợ nên mới bị thế, xu hướng tương lai là màn wide đấy.
Nghe đồn hình như bây giờ có con màn gần 180 độ (ko phải cho máy tính đâu nhá :D), thêm quả âm thanh surround nữa thì xem phim hay phải bít

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 12:09
Bác nào có thông tin tại sao đa số bây giờ các Laptop đều đc thiết kế màn hình rộng wide vậy các bác, riêng em thì thấy sao sao ấy? khó chịu! Chơi game có 2 cái mản đen 2 bên khó chịu thật, để fullscreen thì hình nó bè ra trông xấu ko chịu đc! tưởng màn hình wide thì góc nhìn cảnh vật nhìn xung quanh sẽ rộng hơn chứ, ai dè....

bác nào có thể chia sẽ công dụng, ưu và khuyết điểm của màn hình wide cho em nghe đc ko ạ??
Theo như mình thấy màn hình Wide nó thấp hơn màn hình thường và vì vậy nó trông có vẻ xinh hơn và mảnh mai hơn..

vodka_sg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 12:35
Wide dùng để giải trí coi phim widescreen là hay thôi. hình như xài van bản cũng rộng ra 2 bên dươc thêm 1 chút .còn Làm việc về đồ họa hay game giếc gì đó thì chơi 4:3 cho chuẩn..
mà mình thấy wide bé tí...chả hay tí nào...

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng năm 2007 lúc 13:26
Cá nhân mà nói, Wide chỉ có giá trị với tớ khi nó to hẳn lên: 17inch, còn nếu làng nhàng 15 thì rõ ràng là hi sinh mất chiều đứng rồi.
một thời gian tớ dùng màn hình wide, chỉ thấy thoải mái mỗi xem DVD mà thôi. Đó là máy văn phòng chứ bỏ tiền thì tớ không mua đâu.

24 Tháng năm 2007 lúc 13:56
Theo nhận định cá nhân thì tôi thấy màn hình wide hỗ trợ rất tốt trong việc lập trình. Nói chung những công việc cần nhiều chiều ngang.

24 Tháng năm 2007 lúc 14:15
Màn hình wide người ta đã tính toán cho góc nhìn được thoải mái hơn. Bỏ qua chương trình thì làm việc với màn hình wide thì góc nhìn thoải mái nhìn được tổng quát. Khi màn hình 4:3 thì việc nhìn lên xuống nhiều mệt hơn là nhìn qua 2 cạnh màn hình. Các chuơng trình hồi trước thì hay sừ dụng thanh công cụ hoàn toàn phía trên nhưng sau này thì lại đưa qua 2 bên màn hình để dể sử dụng nhất là trong các chuơng trình đồ họa và thiết kế.
Tuy nhiên các chuơng trình cũ thì chưa hỗ trợ hoàn toàn với độ phân giải wide nên có thể gây khó chịu khi sử dụng. Nhất là các games chạy fullscreen. Các games online thì do tính phổ dụng nên phải tuơng thích ngược.
Ngoài chuyện đó ra thì dù sao sài màn hình wide mình thấy toàn là ưu điểm không hà.

Bài viết cần bạn xem thêm

Màn hình uốn dẻo của Royole có thể giúp mọi người nhìn thấy tương lai smartphone sẽ ra sao.

Đã có nhiều thông tin cho biết Samsung, LG, Huawei và Motorola đang phát triển smartphone gấp lại với dự kiến ra mắt vào đầu năm 2019, ...
Lazada Vietnam Master card on Monday