Map để gõ tiếng Việt bằng Resco Keyboard

pocket me

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tớ thấy Resco Keyboard nhanh gọn và tiện lợi.
Tiện lợi nhất là việc có thể customize lại bàn phím cho phù hợp với cách sử dụng của mỗi người tùy ý.
Giao diện bàn phím có thể tùy biến, tự chế nếu thích.
Phần máy tính điện tử cũng rất hay, có thể tính toán cộng trừ nhân chia ngay trên bàn phím nên sẽ không bị che mất màn hình.
Tóm lại xứng đáng để thay thế bàn phím chuẩn. Chỉ thiếu mỗi việc gõ tiếng Việt. Mỗi lần muốn gõ dấu hay không dấu lại phải chuyển đổi bàn phím không được tiện lắm.
Tớ đã re-map lại 1 cái bàn phím tiếng Việt cho Resco Keyboard và dùng 1 bàn phím này cho cả hệ thống, disable/remove tất cả các input method khác cho đỡ lích kích.
Đ/c nào dùng Resco và thấy thích thì dùng thử xem sao.
Download file Vietnamese.map đính kèm (trong file zip), đổi tên thành custom.map và copy đè vào thư mục Resco\Languages
(Đ/c nào thành thạo thì không cần đổi tên mà tự sửa Registry để add thêm bàn phím Vietnamese cho Resco).
Vào Resco Keyboard Options/Layout, chọn primary language là <Custom> hoặc Vietnamese; secondary là English.

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
pocket me said:
Tớ thấy Resco Keyboard nhanh gọn và tiện lợi.
Tiện lợi nhất là việc có thể customize lại bàn phím cho phù hợp với cách sử dụng của mỗi người tùy ý.
Giao diện bàn phím có thể tùy biến, tự chế nếu thích.

[/QUOTE]
Đ/c nào dùng Resco và thấy thích thì dùng thử xem sao.
Download file Vietnamese.map đính kèm (trong file zip), đổi tên thành custom.map và copy đè vào thư mục Resco\
(Đ/c nào thành thạo thì không cần đổi tên mà tự sửa Registry để add thêm bàn phím Vietnamese cho Resco).
Vào Resco Keyboard Options/Layout, chọn primary language là <Custom> hoặc Vietnamese; secondary là English.[/QUOTE]

Đã làm như bác nói nhưng không thấy gì cả bác ạ

pocket me

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nmt1978 said:
Đã làm như bác nói nhưng không thấy gì cả bác ạ
Copy đè file custom.map mới đổi tên lên file custom.map cũ có sẵn trong thư mục Resco\Languages (kiểm tra xem có file custom.map chưa).

nmt1978 said:
Bác cho em hỏi làm thế nào tự chế bàn phím của Resco vậy, em đang muốn customize lại mấy cái phím một chút
Dùng text editor bất kỳ, mở file *.map trong thư mục Resco\Languages ra mà sửa thôi.

XHuy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Dành cho bạn nào muốn sửa Registry nhé. Dùng 1 soft Registry Editor nào đó, tới nhánh:

HKLM\SOFTWARE\Resco\Keyboard\Languages\

Thêm khóa VN@\<đường dẫn tời file Vietnamese.map>

voduy

GẮN KẾT
Ý tưởng rất hay để tiết kiệm chương phải cài đặt, và tiết kiệm tối đa bộ nhớ trong (main memory). Tuy nhiên cách gõ tự nhiên (o, ò, ó, ọ, ỏ ...) không quen lắm, mất nhiều thời gian. Không biết là có tuỳ biến để chọn cách gõ không? Dạng TELEX chẳng hạn?

Ai có cao kiến gì không????

caohungvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Lâu rồi không dùng bàn phuím Resco nay có cái này hay nên dùng lại, phải nói là rất sáng tạo tiếc là không quen được :D em quen gõ kiểu Telex mất rồi nên gõ thế này hay nhầm quá :D

bad

<b><font color="blue">Bad is very Bad</font></b>
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này cũng đã được bác ngoctuan chọc ngoáy rồi, có điều ko telex được, mà khi type phải type dấu trước rồi mới đến chữ, nói chung không quen cho lắm, chắc chỉ dùng được cho mấy bác chơi đồ mới như jasjar hay 4700 :D
Bác ngoctuan xử lý được thêm gì chưa, share cho anh em đi chứ :)

thanhhieu_nt

GẮN KẾT
đã làm theo như hướng dẫn, hx4700 không phản ứng gì khác thường, ngoại trừ .... khống đánh được tiếng việt????????????? mong các bác giúp đỡ

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.