THỜI SỰ Mật khẩu cá nhân: chuyện không bao giờ cũ

Các thớt khác của HaThienKiemVu

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mật khẩu cá nhân là chuyện muôn thuở trong giới công nghệ, nói đi nói lại vẫn chưa bao giờ là cũ.

Vào ngày thứ Ba vừa qua, công ty quản lý mật khẩu SplashData đã công bố danh sách thường niên các mật khẩu phổ biến nhất thế giới. Họ đã phân tích hơn 2 triệu mật khẩu bị lộ vào năm ngoái, kết quả không hề ngạc nhiên… Nhiều mật khẩu của SplashData đến từ các quốc gia Tây Âu và Bắc Mỹ.

Chẳng lạ lùng gì khi 123456 password đứng đầu danh sách này, nhưng đồng thời các cụm từ như monkeydragon princess cũng có mặt phía sau. Cụm từ starwars cũng là một mật khẩu phổ biến.

Nếu bạn muốn bảo vệ an toàn cho chính bản thân mình thì không đời nào bạn lại sử dụng các mật khẩu nằm trong danh sách này đúng không?

Theo lời khuyến nghị của SplashData, bạn nên dùng các loại mật khẩu có độ dài 8 chữ số hoặc nhiều hơn, sau đó là kết hợp các loại kí tự - số - biểu tượng; mỗi trang web dùng tên đăng nhập và mật khẩu khác nhau; sử dụng một trình quản lý mật khẩu để mỗi lần đăng nhập là một lần có password mới.

Đây là danh sách 25 mật khẩu phổ biến nhất, nguy hiểm nhất thế giới trong năm 2015 vừa qua:

1. 123456

2. password

3. 12345678

4. qwerty

5. 12345

6. 123456789

7. football

8. 1234

9. 1234567

10. baseball

11. welcome

12. 1234567890

13. abc123

14. 111111

15. 1qaz2wsx

16. dragon

17. master

18. monkey

19. letmein

20. login

21. princess

22. qwertyuiop

23. solo

24. passw0rd

25. starwars

Hạ Thiên
(Business Insider)​

Everlasting89

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mấy mật khẩu dạng số đa phần vào quán cà phê nào hỏi wifi cũng gặp, có trường hợp mình vào chưa cần hỏi nhân viên cứ bấm đại 12345678 cũng log vào được :D. Có bác nào giống em không nhỉ.?

viettuan69988

GÂY DỰNG
Mấy mật khẩu dạng số đa phần vào quán cà phê nào hỏi wifi cũng gặp, có trường hợp mình vào chưa cần hỏi nhân viên cứ bấm đại 12345678 cũng log vào được :D. Có bác nào giống em không nhỉ.?
Hoặc lấy luôn tên quán làm mật khẩu bác ah :D

phongtn1411

GẮN KẾT
bước vào quán, gọi nước xong hỏi: "em ơi cho anh hỏi pass wifi là gì?"; trả lời " hỏi làm chi"
tự hiểu luôn...

Lam Sơn

Super Moderators
Cách đây không lâu mình bị hack Facebook, chỉ vài phút sau thì tin nhắn tới danh sách bạn bè nhờ nạp thẻ cào điện thoại không sao ngăn được. Thật ra thì trò này quen quá rồi nên chẳng ai nạp nhưng ít nhiều cũng làm mình có chút bẽ mặt.

Giờ thì mình dùng mật khẩu bảo mật 2 lớp nên tạm yên tâm vì chưa xảy ra sự cố nào?

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thế thì chú Sơn đã biết cách bảo mật thông tin của mình rồi đó :p :p :p

Tài khoản của con không bao giờ dùng mấy thứ lung tung nên còn không đụng tới bảo mật 2 lớp nữa là.

Binla

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Có bác nào sài Lastpass không nhỉ, quản lý mật khẩu cực tốt khỏi cần nhớ. Tuy nhiên cái này lại ko có bảo mật 2 lớp mặc dù em đã mua gói Premium, thành ra phí tiền mua mà sài y chang bản free

rdesigner

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cách đây không lâu mình bị hack Facebook, chỉ vài phút sau thì tin nhắn tới danh sách bạn bè nhờ nạp thẻ cào điện thoại không sao ngăn được. Thật ra thì trò này quen quá rồi nên chẳng ai nạp nhưng ít nhiều cũng làm mình có chút bẽ mặt.

Giờ thì mình dùng mật khẩu bảo mật 2 lớp nên tạm yên tâm vì chưa xảy ra sự cố nào?
Mật khẩu 2 lớp thì bác yên tâm, người nào đăng nhập vào fb của bác từ máy lạ, sẽ được thông báo tới bác :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Kính gửi các admin Handheld,
Em là Bùi Hồng Ngọc, chủ nick @Ruby Ruby trong topic này: