Máy ảnh khi chụp có vết chân chim :(:(!!!!!!!!

Các thớt khác của vmobile

vmobile

GÂY DỰNG
Tình hình mấy hum rồi con máy Canon 350D ghẻ của em tự nhiên bỏ ra chụp thấy trên ảnh thấy có vết chân chim :-&:-&:-&:-&, ko bít có phải mốc ống kinh k??? các pác chuyển về cái này tư vấn cho em với ạ :D:D:D, em k chuyên, chỉ chụp linh tinh, nên k dành về nó lắm :">:">
Cám ơn các pác :):):)

Lam Sơn

Super Moderators
Bạn lấy ống kính khác gắn vào chụp thử xem còn "dấu chân chim" hay không? Nếu không thì ống kính trước đó có thể bị nổ, bụi hoặc nấm mốc rồi.
Bạn cứ yên tâm không có vấn đề gì cả , cứ mang ra thợ chuyên môn hoặc các tiệm sửa máy ảnh để làm vệ sinh toàn bộ ống kính từ trong ra ngoài. Vệ sinh cả máy ảnh luôn.

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thường thì vết rễ tre trên ống kính không nhìn thấy được trên ảnh, cái này bác vệ sinh sensor, màn trập, hệ thống gương, ... trên body lại là hết. Bác đem qua Ngọc Canon bên Võ Văn Tần làm, cái này bên đó free :)

njnjnj

GÂY DỰNG
theo em thì vết chân chim xuất hiện trên ảnh là do cách bảo quản không cẩn thận nên ống kính bị ẩm mốc, do đó bác nên đem ra các cửa hàng chuyên nghiệp cho họ xem lại khử ẩm cho là ok thôi bác ah.

vmobile

GÂY DỰNG
Dạ, cám ơn các pác đã góp ý, tại iem ko có thùng bảo quản, nên cứ chụp xong lại đựng vào bị, nên mới sảy ra trường hợp như vậy :D:D:D
Chắc hum nào rảnh em vác đi cho mấy bác thợ check giùm
thanks các pác :D:D

vmobile

GÂY DỰNG
Đem ra GDD ở Giải Phóng đi anh giai :D
Hự, ở tận Bển mà bít ở Giải Phóng cơ á :-&:-&:-&:-&
Thanks chú :):)

ca7mau

GÂY DỰNG
May quá..con 350D của em cũng bị như thế...cứ tưởng bị hỏng tới nơi rồi..chụp bình thường thì ko thấy lên ảnh nhưng hôm trước chụp bầu trời thì lên bị lên ảnh.
Thx các bác nhiều lắm.

young_boy

GÂY DỰNG
Làm theo cách của anh Lam Sơn là chuẩn ạ.... nếu thay ống khác vào mà ảnh vẫn bị những vết đúng như cũ thì khả năng cao là sensor của anh bị bẩn... có thể do sợi vải bay vào...
Lỗi này là lỗi tốn ít tiền nhứt đó ... chúc mừng anh :))

thailamour

GÂY DỰNG
May quá..con 350D của em cũng bị như thế...cứ tưởng bị hỏng tới nơi rồi..chụp bình thường thì ko thấy lên ảnh nhưng hôm trước chụp bầu trời thì lên bị lên ảnh.
Thx các bác nhiều lắm.
Chụp bình thường thuận sáng và độ mở lớn thì những vết bẩn và mốc thường ko thấy, còn khi chụp bầu trời có lẽ bác khép khẩu nhỏ nên những vết bẩn sensor hay bẩn trên lens, hoặc xui hơn là rễ tre là hiện ra ngay :D. Bác nên lau chùi cái body trước khi động đến lens 8-}

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...