máy bị rung khi cắm điện , có sao ko nhỉ ?

Các thớt khác của pavilion

pavilion

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười 2007 lúc 19:40
tình trạng này bị lâu rồi nhưng giờ em mới để ý , là khi cắm điện vào , máy có hơi rung , rất nhỏ , chạm nhẹ tay lên bàn cảm giác bàn cũng rung mà , ko biết có sao ko nhỉ , hôm nay để ý thấy máy người khác ko bị nên mới lo :)

4 Tháng mười 2007 lúc 23:01
tình trạng này bị lâu rồi nhưng giờ em mới để ý , là khi cắm điện vào , máy có hơi rung , rất nhỏ , chạm nhẹ tay lên bàn cảm giác bàn cũng rung mà , ko biết có sao ko nhỉ , hôm nay để ý thấy máy người khác ko bị nên mới lo :)
bác sài máy HP phải ko,máy em dòng hp dv cũng có hiện tượng đó,có thể do hiện tượng nhiễm từ.Bác nói máy người khác ko bị như thế vậy "người khác" có sài hp ko vậy ?

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng mười 2007 lúc 00:15
Em dùng HP DV2000 khi cắm điện cũng có tình trạng như vậy ! Ko phải rung đâu anh ơi, đó là nhiễm điện nên có cảm giác rân rân ở tay thôi ! Cứ yên tâm mà sử dụng máy, :) khi nào laptop có gắn sim điện thoại thì nó sẽ rung khi có cuộc gọi đến... :)

5 Tháng mười 2007 lúc 01:48
Do cắm điện mà bị rung thì phi lý. Máy chỉ rung khi có 1 thiết bị cơ học nào đó đang hoạt động ví dụ như quạt, ổ Cd/HDD quay. Nhưng thường thì HDD và quạt chạy rất êm. Chỉ còn CD. Kiểm tra khi rung thì ổ CD có hoạt động không? thông thường các loại dĩa chất lượng kém hay có dán giấy nó bị lệnh tâm nên khi quay có hiện tượng rung máy.

laptopdng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng mười 2007 lúc 14:45
Em dùng máy IBM T30, khi cắm điện vào cũng rung lắm (sờ vào thấy tê cả tay:D)

5 Tháng mười 2007 lúc 15:34
ko biết hiện tượng này có giống với hiện tượng máy để bàn ko nhỉ?hồi đó em mới đi du học mấy năm về,vừa đụng vào cái desktop ở nhà thì bị nó giật bắn cả người đó là do bị động,ko phòng thủ trước:D còn nếu chủ động đụng vô thì chỉ thấy tê tê :confused: trong khi đó khi còn du học, em tháo máy desktop của em ở bển ra (khi nó đang chạy) sờ mó chỉnh sửa lau chùi ổ cứng,quạt... mà chả thấy làm sao cả.Em đến nhà một số đứa bạn ở VN đụng vô máy desktop của tụi nó cũng thấy tê tê như thế.Theo em hiện tượng đó có thể là do khí hậu ở VN.Các bác nghĩ sao về suy luận đó nhỉ ?

Sup

Yêu nước vừa đủ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
5 Tháng mười 2007 lúc 15:44
Ko phải khí hậu, là do thiết kế hệ thống điện chung tại VN thường bỏ qua chân mát. Muốn hết tê tê thì buộc cái dây điện vào vỏ máy rồi cắm xuống đất là hết thôi mà.

PinkForever

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng mười 2007 lúc 17:56
Ngay cái ổ cắm điện thiết kế về VN cũng chỉ có 2 chân, các nhà sản xuất nó làm cái phích cắm cho thị trường VN cũng hầu hết chỉ có 2 chân.

Mà cho em hỏi ngoài lề tí, em ko chắc. Hay là tại VN xài điện 220v cao quá :D

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng mười 2007 lúc 22:39
Ko phải khí hậu, là do thiết kế hệ thống điện chung tại VN thường bỏ qua chân mát. Muốn hết tê tê thì buộc cái dây điện vào vỏ máy rồi cắm xuống đất là hết thôi mà.
Chính xác là như Bác Súp nói !
Vn Dùng Điện 220v (gồm 1 nguội và 1 nóng ,tần số 50Hz )
Các chuẩn Adaptor Dùng điện 100V ( nhật ) 120V ( Mỹ ) Dùng chỉ 2 chân ...nhưng người ta lại phân biệt Bằng ..1 chân lớn và 1 chân nhỏ để phân biệt nóng và nguội ( lớn là nóng )
Nhưng hầu hết các Adaptor đều Auto volt và 3 chân ( 1 chân GND )
Ở VN thì ta hay bẻ chân GND đi !!
Chính chân này Rất quan trọng .
1- triệt tiêu xung flash ( xung nhọn) xung này Dể Đánh thủng các linh kiện Bán dẩn (Xung này sinh ra lúc ta ghim nguồn ,hoặc các thiết bị khác sử dụng gần đó khởi động .v.vv..)
2- Triệt xung cao áp của Dòng điện lưới 220V ( xung này khi ta chạm nhẹ vào máy thấy tê )
Và còn nhiều tác dụng khác Của GND nửa ...
Chúc vui

Bài viết cần bạn xem thêm

do thích em orient mako pepsi từ lâu. nên e có tích cóp được ít. thấy có bạn có nick pham quang chien đăng bán. giá 2 bên thoả thuận là 1.5t. e phi từ vĩnh phúc xuống cầu diễn để giao dịch. đến nơi đúng như topic của bạn ấy nói là vòng benzen k xoay ...
Lazada Vietnam Master card on Monday