máy không reset được ?

NHOKTIHON

GÂY DỰNG
khi mình cài một chương trình nào đó, nó yêu cầu restart đẻ hoàn thành, mình chọn "YES" máy khởi động lại, nghe tiếng píp 1 cái rồi im lìm luôn, không chạy tiếp nữa, phải tắt nguồn đi rồi khởi động lại mới được, mình cài win xp2 lại cũng vẫn bị thế

cái này là do phần mềm hay phần cứng vậy ?
các bạn giúp mình với nha
Thanks !

nhutrang

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cái này là do phần cứng chứ không phải phần mềm đâu. Theo tớ đoán là Main của bạn có vấn đề. Tuy nhiên, bạn có thể tháo Ram ra vệ sinh chân rồi cắm lại, nếu may mắn :"> thì có thể khỏi được. Còn không, nếu không phiền :"> thì bạn cứ tiếp tục sống chung với lũ hoặc ra ngoài cửa hàng nó sửa cho. Mất ~100-200K :x.

chichvn

Cùi bắp
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này là do phần cứng chứ không phải phần mềm đâu. Theo tớ đoán là Main của bạn có vấn đề. Tuy nhiên, bạn có thể tháo Ram ra vệ sinh chân rồi cắm lại, nếu may mắn :"> thì có thể khỏi được. Còn không, nếu không phiền :"> thì bạn cứ tiếp tục sống chung với lũ hoặc ra ngoài cửa hàng nó sửa cho. Mất ~100-200K :x.

Sửa là phải biết mình đang sửa cái gì chứ pác; nói như thế kg khéo ra ngoài nóa sữa trâu lành thành trâu we' thì mệt á

Em nghĩ pác cứ mở máy ra vệ sinh phần cứng; rùi vào CMOS cho các thông số load về default hết xem thử như thế nào đã nhé

dnt™

GÂY DỰNG
Mình nghỉ kg phải phần cứng đâu, software có thể kg tương thích với nhau thôi, nếu đụng mình nên remove những chương trình kg tương thích.

MrTung9x

MÁY HỎNG
Máy mình cũng bị . Mình mới mua con main mới , ổ cứng mới , ram mới , mỗi con Chip dùng chip cũ ... Cài win sau khi copy xong nó chẳng reset ... Ghost vào ngon lành rồi cũng không reset được luôn ...
Đang nghi cho con main foxconn cùi mía không tương thích với chip hoặc bị 1 lỗi gì đấy. Từ sau cạch mặt Foxconn giá rẻ ra hix!!!

nickname2606

GÂY DỰNG
Một số máy bị lỗi kiểu này, cũng ko rõ nguyên nhân tại đâu, có thể do chipset :-s

Mình dùng laptop bị hiện tượng Sleep sau đó bật lại thì hay bị lỗi Windows Explorer, phải restart lại tiến trình explorer.exe . Lỗi này của Win7 :( .Lúc trước dùng PC thì Sleep xong ko bật lên được nữa, phải tháo ram, lắp lại mới bật đc máy

batnc

GÂY DỰNG
Theo mình có những trường hợp sau:
1. Lỗi ở thư viện/driver ACPI của Windows -> thử cài repair windows lại.
2. Có vấn đề về tính tương thích giữa các driver thiết bị -> lên website nhà sản xuất tìm và download các driver mới.
3. Update BIOS. v.v...

Chỉ là phỏng đoán thôi, cụ thể như thế nào thì chờ chủ thớt feedback.

naivangngongac

GÂY DỰNG
Hết pin Cmos thì chỉ không lưu lại thông số cài đặt trong Bios (ngày giờ hệ thống,chế độ khởi đông....... ) thui chứ liên quan gì đến lỗi trong win.Bạn nên tháo máy vệ sinh lại xem thử.Lỗi này mình chưa gặp bao giờ

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt