máy O2I không đọc được chữ trong files Word, Excel

nht_max

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười một 2007 lúc 13:40
Mình nghĩ một là file Word của bạn bị lỗi, trường hợp này có lẽ ít xảy ra. Hai là file word đó của bạn dùng font chữ tiếng việt mà máy bạn chưa cài. Bạn thử vào MS Word trên PC rồi xem font chữ đó là gì xem. Nếu thấy là trường hợp thứ 2 thì bạn thử copy file font chữ tương ứng vào thư mục \Windows\Fonts\ xem sao. Thân!

laptopdng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười một 2007 lúc 14:05
Máy O2i của mình đã cài Vnfont , đọc truyện , lướt net thì tiếng Việt ngon lành lắm, nhưng mở file Word hoặc Excel thì không độc được chữ biến thành dấu chấm hỏi hết,Các Bro Giúp em với
Handheldvn là NUMBER ONE !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Mình nghĩ một là file Word của bạn bị lỗi, trường hợp này có lẽ ít xảy ra. Hai là file word đó của bạn dùng font chữ tiếng việt mà máy bạn chưa cài. Bạn thử vào MS Word trên PC rồi xem font chữ đó là gì xem. Nếu thấy là trường hợp thứ 2 thì bạn thử copy file font chữ tương ứng vào thư mục WindowsFonts xem sao. Thân!
Thứ 3 là: nếu file word được sync qua Outlook (file này được đính kèm theo email-khi bạn nhận thư bằng Outlook và sync bằng Active sync sang PPC) thì chắc chắn sẽ ko đọc được tiếng Việt! (Do máy của bác dùng WM2003SE)

nht_max

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng mười một 2007 lúc 14:29
Trường hợp bác laptopdng đưa ra cũng có thể xảy ra. Mình khi sync từ PC qua thì luôn tắt tính năng Convert file trong ActiveSync khi sync để đề phòng bị mất định dạng của file Word, Excel như định dạng cột, hàng... Sở dĩ ActiveSync convert file như vậy là vì Word Mobile và Excel Mobile trên PPC thiếu sót rất nhiều tính năng mà chỉ có trên PC, khi Convert nó sẽ lược bỏ 1 số định dạng mà PPC không hiểu được, nhưng điều này nhiều khi rất bất lợi.
Còn về font chữ thì vì mình chưa thử để tính năng Convert File nên không rõ, có thể đó cũng là 1 khả năng.

9 Tháng mười một 2007 lúc 18:20
đơn giản thôi mà ! ko những ở ppc mà ở pc cũng vậy thôi, văn bản đánh ở máy A, bằng một font bất kỳ nào đó khi chép sang máy khác sẽ ko đọc được nếu ko hổ trợ font đó. ở ppc bạn cài vnfont nhưng bạn chép ở pc đánh bằng vni_time thì ppc sẽ ko đọc được, mặc dù ở ppc bạn dùng vnfont gõ vẫn có dấu (nhưng file tải từ mạng về thì mình ko gặp nên ko bíêt, chỉ biết là những file gõ ở pc trao đỗi với nhau) nếu bạn chép file gõ ở pc sang để đọc thì bạn nên vào: setting/control panel/font (ở pc), copy font vni-time, uni... bỏ vào FONT trong ppc của bạn, lúc đó bạn xem, chỉnh sửa qua lại giữa 2 bên ko có gặp vấn đề gì hết !

nht_max

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười một 2007 lúc 18:36
đơn giản thôi mà ! ko những ở ppc mà ở pc cũng vậy thôi, văn bản đánh ở máy A, bằng một font bất kỳ nào đó khi chép sang máy khác sẽ ko đọc được nếu ko hổ trợ font đó. ở ppc bạn cài vnfont nhưng bạn chép ở pc đánh bằng vni_time thì ppc sẽ ko đọc được, mặc dù ở ppc bạn dùng vnfont gõ vẫn có dấu (nhưng file tải từ mạng về thì mình ko gặp nên ko bíêt, chỉ biết là những file gõ ở pc trao đỗi với nhau) nếu bạn chép file gõ ở pc sang để đọc thì bạn nên vào: setting/control panel/font (ở pc), copy font vni-time, uni... bỏ vào FONT trong ppc của bạn, lúc đó bạn xem, chỉnh sửa qua lại giữa 2 bên ko có gặp vấn đề gì hết !
Điều đó chỉ áp dụng với font Unicode thôi bác ạ. Nếu bác copy font Vni-Times từ PC qua PPC thì trên PPC chỉ đọc được chứ không thể dùng font đó đánh TV được đâu.

10 Tháng mười một 2007 lúc 19:02
mình dùng rồi mà bạn !

w2003 thì mình ko biết , mình dùng HP6828 (w2005) dùng gõ được mà bạn ! (mình không cài hổ trợ thêm font tiếng việt nào khác) dùng font này chép qua lại với pc ko có tí trục trặc nào đâu bạn còn font của ppc khi qua pc có lúc có hiện tượng chử to chữ nhõ

nht_max

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười một 2007 lúc 20:24
Mình đã dùng qua WM2003/SE/5/6 rồi bạn ạ. Tất cả các OS này khi bạn copy font VNI-Times từ PC qua thì chỉ hỗ trợ đọc thôi chứ không hỗ trợ type (tất nhiên phải có soft type TV như VietFlexInput).
Trong WM đã có sẵn font Tahoma là font Unicode nên tất nhiên bạn có thể đánh TV bằng font này cũng như đọc tài liệu sử dụng font này. Tóm lại, đây là vấn đề thiếu font thôi, bác cogiang79 có thể tìm font này để bổ sung cho PPC nếu cần thiết. Nhưng nên nhớ, quá nhiều font chữ sẽ có thể làm chậm máy đó, cũng như dung lượng ROM giảm (nếu dùng WM5/6) hoặc RAM giảm (nếu dùng WM2003/SE).

Bài viết cần bạn xem thêm

Lâu lắm rồi không vào , giờ hang heo không còn hấp dẫn như xưa nữa bởi đam mê thì đã nguội lạnh . Công nghệ thì đã có GG , nhiều sân chơi hơn chứ không " quí hiếm " như xưa . Lớp già cỗi như mình giờ còn được mấy ai còn vào đây nhỉ , ôi một thời oanh ...
Lazada Vietnam Master card on Monday