Mấy pác góp ý cho em.

Các thớt khác của thangtruong

thangtruong

GÂY DỰNG
Chiện là em muốn viết 1 bài báo về IT của mình, lúc trước em có nghe các anh em trong handheldvn có nhiều người đc đăng lên báo về nhiều chủ đề khác nhau, nói chung là củng về IT cả thôi.

Nay em vừa nhận task từ ông xếp của em, ổng nói em viết cho ổng 1 bài báo nói về việc Quality Control (QC) hiện tại vị trí này đang được tuyển nhiều ở tại các côngty nước ngoài với mức lương củng khá cao, và củng là 1 vị trí không thể thiếu trong ngành IT nghiêng về phía software.

Các pác có ai hiểu biết về nó không, mặc dù em làm cả năm nay rùi , nay xin các pác đóng góp ý kiến, và chỉ cho em viết như thế nào là 1 bài báo.

Mong nhận đươc sự giúp đở của các pác

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Xin chào thangtruong!

Bạn nhờ giúp đỡ hơi khó, thực ra không phải là khó, mà là không biết phải giúp thế nào?

- Chỉ cho bạn cách viết một bài báo?
- Hay là viết hộ cho bạn bài báo?

Nói chung đều không thể giúp được nếu bạn nhờ cả 2 câu hỏi trên. Yêu cầu thứ nhất thì không thể trình bày vì là điều rất tế nhị! Còn yêu cầu thứ 2, ít nhất bạn đã làm việc với nó suốt thời gian qua, bạn hiểu rõ nhất và chính xác nhất, nên người giúp bạn chính là bạn thôi!

Về phần này tôi có biết một chỗ, hy vọng bạn có thể tham khảo được các thông tin cần thiết: http://www.vietrose.org/, nhưng tôi cũng e rằng bạn sẽ tốn nhiều thời gian mới có thể tham gia thành viên tại đây!

lengkeng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Theo anh tốt nhất là không nên viết... Đ/c viết 1 bài ngắn tẹo teo kia mà không ai hiểu được đ/c muốn viết cái gì thì thử hỏi đ/c viết về QC thì ai hiểu nổi.
Hơn nữa cái quan trọng trong việc viết bài là niềm đam mê và hứng khởi chứ không phải bị ai đó thúc ép... Mà cái đó anh e rằng đ/c không có hay là chưa có nhỉ... I-)

thangtruong

GÂY DỰNG
To pác huyhuynh: Thanks pác, ý em là không phải nhờ pác viết dùm bài bào, chắc em nói chưa rõ nên pác hiểu lầm, ví dụ pác có viết dùm em, em lấy send đi, mai này bài báo có đăng lên báo. thì mấy đứa bạn em củng biết chắc là không phải do em viết, vì văn chương của em tụi nó rành cả mà. còn pác thì ngược lại đc khen, he he he he. nói chơi thôi em củng cám ơn pác củng quan tâm đến bài của em.
Để sau này khi nguồn cảm hứng nó đến với em, em sẽ post lên cho các pác tham khảo trước. he he he.
Anyway thanks in advances.

Ilovemypalm

GẮN KẾT
lengkeng said:
Theo anh tốt nhất là không nên viết... Đ/c viết 1 bài ngắn tẹo teo kia mà không ai hiểu được đ/c muốn viết cái gì thì thử hỏi đ/c viết về QC thì ai hiểu nổi.
Hơn nữa cái quan trọng trong việc viết bài là niềm đam mê và hứng khởi chứ không phải bị ai đó thúc ép... Mà cái đó anh e rằng đ/c không có hay là chưa có nhỉ... I-)

Em luôn ủng hộ sự cầu tiến, nỗ lực của anh em. Nhưng quả thật đồng chí lengkeng này nói hơi bị có lý.

Theo em bác thangtruong nên dành thời gian học "môn": How to say no with the boss hơn là viết một bài báo. Em cũng đang học môn này đấy. Đôi lúc áp dụng cũng có lợi kinh lắm

thangtruong

GÂY DỰNG
Mọi sự góp ý của các pác huyhuynh, lengkeng, ILovemypalm, ThắngTrương xin ghi nhận, giờ đây mới biết văn chương của mình chưa đc xuôi lắm, vì từ đó tới giờ đâu có ai nói đâu mà bít, sẽ đc upgrade.

Một lần nửa cám ơn mấy pác đã quan tâm đế topic của em.

Hassler

Mót lười
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em nghĩ anh nên viết thử một bài rồi post lên cho mọi người xem thế nào
lúc đó góp ý sẽ chi tiết và rõ ràng hơn, anh cũng sẽ rút được kinh nghiệm thực tế hơn :)

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Ở SG, bác tìm gặp tuethuc mà hỏi. Người hùng mới nổi của Báo Thanh Niên đấy!

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...