máy sony bàn phím nhật cài lại win tiếng anh bị lỗi phím

Các thớt khác của hoatulan

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng mười một 2007 lúc 12:52
Bác có bố trí lại phím thì nó vẫn ko chính xác nhất là với phím có 2 dấu.

Chịu khó làm 1 cái sơ đồ bàn phím đi bác, vì bác dùng kiểu phím tiếng Anh là chính nên có dùng kiểu tiếng Nhật thì sang máy khác dùng lại khó.

HOANG LU HAN

MÁY HỎNG
HẠNG NHẤT
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng mười một 2007 lúc 12:03
mình dùng máy sony bàn phím tiếng nhật, cài lại win tiếng anh, mặc dù đã chọn phím tiếng nhật nhưng vẫn bị lỗi vd như muốn gõ dấu ":" thì phải gõ bằng ";" mới được, có bác nào biết cách chỉnh ko, tks
vấn đề đơn giản đó mà - 1 là bác đổi phím - 2 là bác sơn lại bàn phím theo tiếng anh (hoặc mua de cal ve dán vào là iso)

NôngDân

Gặt lúa bằng máy tính
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng mười một 2007 lúc 07:51
mình dùng máy sony bàn phím tiếng nhật, cài lại win tiếng anh, mặc dù đã chọn phím tiếng nhật nhưng vẫn bị lỗi vd như muốn gõ dấu ":" thì phải gõ bằng ";" mới được, có bác nào biết cách chỉnh ko, tks
Mình rất thích máy Nhật, chỉ không mua chỉ vì điểm này.
Liệu mình mua máy có bàn phím Nhật, thay bàn phím tiếng Anh vào có được không nhỉ ? (giả sử mua được một bàn phím cũ của một máy nào đó, thay vào vừa khít)

arigatoo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng mười một 2007 lúc 09:48
Cái này cũng không khó lam bạn ạ.
1. Bạn vào Control panel-> Regional and language Option-> chuyển đến tab Languages -> Details, tại đây bạn add thêm bàn phím cho ngôn ngữ tiếng Nhật. Bạn chọn hiển thị Japanese Microsoft ......8.1
2. Driver Keyboard của bạn đang bị hiểu nhầm theo default (US - English 101 keys), chỉ cần chuyển nó thành Japanese Keyboard là xong.
+ Phải chuột lên My Computer -> Properties-> Hardware -> Device Manager -> Click đúp vào tên Keyboard và chọn Update Driver.
+ Bấm "Next" theo các bước chỉ dẫn cài đặt sau của windows: Yes, this time only -> Install from a list or specific location (Advance) -> Don't search, I will choose a driver to install -> ta chọn mục Standard Keyboards (Bạn bỏ đánh dấu ở mục Show compatible hardware di)và bàn phím cần cài là Japanese PS/2 Keyboard (106/109 key). Tiếp tục bấm Next hay OK để hoàn tất công việc.
+ Khởi động lại máy tính và xem kết quả
Chúc bạn thành công.

27 Tháng mười hai 2007 lúc 09:55
Kinh nghiệm của tớ, Nhật thường phân biệt rất rõ dòng máy xuất (tiếng Anh - 国外) và dòng máy nội địa (tiếng Nhật - 国内). Theo đó, là hệ điều hành, hệ thống driver mà không chỉ là setup. Khó có thể nói là không lỗi khi máy nội địa (bàn phím tiếng Nhật) nhưng cài lại OS En và bộ driver En, có thể bạn không cảm thấy các xung đột do cài sai driver, nhưng chắc chắn hiệu xuất máy sẽ bị giảm.

18 Tháng một 2008 lúc 15:13
Cám ơn bạn Arigatoo đã hướng dẫn chuẩn, mình đã cài thành công bàn phím ngôn ngữ Nhật cho kết quả tốt, gõ tiếng Anh chuẩn và các ký hiệu đúng với bàn phím máy nội địa Nhật.

Nhưng tiếp theo mình lại gặp 1 khó khăn khác là khi gõ tiếng Việt ( mình dùng Unikey , gõ kiểu VNI, bảng mã VNI for Window) thì không hiển thị được dấu tiếng Việt. Mong Arigatoo và các bạn chỉ mình cách khắc phục.

Cám ơn bạn Arigatoo lần nữa.

heroftu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2008 lúc 22:49
đúng là ko đổi được đâu bác ạ! máy em là máy Mỹ bàn phím tiếng anh khi cài vista bản tiếng Nhật thì mặc dù đã chọn bàn phím QWERTY rồi nhưng vẫn bị nhầm phím

19 Tháng một 2008 lúc 16:52
Cái này cũng không khó lam bạn ạ.
1. Bạn vào Control panel-> Regional and language Option-> chuyển đến tab Languages -> Details, tại đây bạn add thêm bàn phím cho ngôn ngữ tiếng Nhật. Bạn chọn hiển thị Japanese Microsoft ......8.1
Máy em trong phần Details k có ngôn ngữ tiếng Nhật sao add đây bác???

Bài viết cần bạn xem thêm

Cuối cùng thì Apple đã chính thức thông báo về thời điểm diễn ra sự kiện lớn tiếp theo của họ ngay trên Website, đó là 10AM giờ PDT ngày 12/9/2018, tính ra là lúc 0 g ...
Lazada Vietnam Master card on Monday