Máy Sony vaio chạy nóng quá trời

Các thớt khác của gtb
10 Tháng mười hai 2007 lúc 10:34
các bác giúp với, con sony vaio của mình GRS515SP pen 4M 1,8G, Ram 512, chạy khá chậm và nóng khủng khiếp các bác à, hôm trước mang ra hàng thì bị phán là hỏng quạt chíp và bị thay con quạt này mất hơn 20$, nhưng về dùng thì thấy tình trạng máy vẫn thế, rất nóng và chạy chậm và khi nóng quá thì máy tự tắt luôn hic...hic..., có bác nào biết sao ko giúp mình với...

10 Tháng mười hai 2007 lúc 11:04
Người ta sửa mà không bảo hành à? Bạn đem ra lại chỗ đó théc méc đi, sao thay rồi vẫn nóng. Nếu không thì bạn nên đến những trung tâm bảo hành lớn để họ kiểm tra. Chúc may mắn

hp_mylove

Как закалялась сталь
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng hai 2008 lúc 22:30
Quạt chưa hỏng ma bác đã thay cho phí tiền à ,tháo ra lau sạch bụi bặm thì cũng chẳng khác mấy cái quạt bác thay 20$ đâu .Nóng là chuyện bình thường của dòng Vaio bác đang dùng thôi ,chấp nhận sống chung với lũ đi (kô chịu đựng được nhiệt thì đổi máy mới cho khỏe):D

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2008 lúc 13:38
các bác giúp với, con sony vaio của mình GRS515SP pen 4M 1,8G, Ram 512, chạy khá chậm và nóng khủng khiếp các bác à, hôm trước mang ra hàng thì bị phán là hỏng quạt chíp và bị thay con quạt này mất hơn 20$, nhưng về dùng thì thấy tình trạng máy vẫn thế, rất nóng và chạy chậm và khi nóng quá thì máy tự tắt luôn hic...hic..., có bác nào biết sao ko giúp mình với...
Bác thử refresh cho em nó xem = cách format cài lại WIN xem thế nào. Em nghĩ nếu WIn bác chạy lâu rùi thì phát sinh nhiều file tạm + lỗi + cài nhiều thứ sẽ có thêm nhiều Service chạy thêm lung tung. Chưa kể nó có virus thì với bộ VXL cũ như bác thì tốc độ giảm đáng kể đấy.

Bác cũng nên nâng ram lên để chạy các ứng dụng to cho thoải mái hơn, share RAM tối đa cho VGA để giảm bớt gánh nặng tính toán cho CPU.

Bác cũng nên chọn chế độ giảm xung CPU xuống (của em dùng empowering đi kèm nên ko bít các chế độ trong win, nhưng cũng có chế đô làm xung CPU giảm còn 800Mhz đấy). Nếu ko thì bác down Notebook Hardware Control bản Personal (free) và chọn chế độ min hay dynamic ấy nhé, cũng giảm được khoảng 3-4 độ đó.

Còn việc mở ra lau bụi + trát keo tản nhiệt thì đã có các bác nhắc rùi :D

Nếu nóng quá, bác có thể chơi coolpad (nếu di động nhiều ) hay đơn giản làm con quạt Tàu 100k mini ở chợ giời về "tản nhiệt" (dạo trước mùa hè hay chơi game, em dùng cách này mà giảm tới 5 độ khi chơi NFS đấy :D, chứ coolpad giờ em cũng có 1 cái, đắt mà khả năng tản nhiệt kém lắm :( ).
Với em thấy chơi coolpad quạt nó quá yếu, nhiệt chỉ tản ra xung quanh cái laptop, mình hít phải hơi ấy thì độc lắm, chơi con quạt, nó cho bay tới tận MaCao lun, vừa thoáng lại đỡ độc hại hơn, mỗi tội hơi ồn.

28 Tháng hai 2008 lúc 22:37
Bác đã thử vào Bios kiểm tra lại xem Main có chức năng tự động điều chỉnh quạt chíp ko ạ? Hoặc bác kiểm tra lại Bus đang sử dụng cho Chip. Nếu ko chắc phải kiểm tra kỹ lại xem hệ thống điều khiển quạt chíp có vấn đề gì ko bác à? Chúc nhanh khỏi bệnh

29 Tháng hai 2008 lúc 17:21
mấy con P4 vốn dĩ là chạy hao pin và nóng lắm, nhưng nó mà treo máy và tắt luôn thì có vấn đề, bác thử thay con chip khác chưa nè, nhìu khi hông phải tại quạt mà tại chip thì sao? e cũng đã gặp trường hợp này rồi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các bác kiểm tra hộ sao mình dùng trình duyệt Firefox thì vào Handheld không gõ được tiếng việt. Mình dung Unikey.Mĩnh gõ toàn bị mất ký tự. Các trang khác mình vẫn gõ bình thường ợ. Ví dụ: mình gõ " Bao giờ em có thể đăng bài đấu giá" thì khi gõ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday