Máy tính em bị như vậy là lỗi gì vậy các bác?

Các thớt khác của whamy04

whamy04

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mỗi lần mở máy là nó tự khởi động lại nhiều lần, có khi vô được win thì tự khởi động lại cũng có khi đang ở màn hình DOS thì cũng tự khởi động. Chu kì tự khởi động bất thường lắm, em không xác định được. Nhiều khi mở máy, vào win chạy ngon lành 10 15 phút thế là tự khởi động lại. Có đôi lúc tự khởi động nhiều quá nó mệt hay sao mà tự t8át nguồn luôn???
Vậy là máy em bị gì vậy các bác?

Diễm Quỳnh

GẮN KẾT
Đây là lỗi rất... dài hơi nó có thể do phần mềm, phần cứng, Ram, bộ nguồn v..v… cần phải từng bước loại dần :D Tạm thời xử lý trước cái này xem sao (áp dụng cho Windows NT/2000/XP):

Máy tự khởi động do phần mềm gây lỗi. Hai bước kiểm tra xem lỗi gì?

1. Tiến hành kiểm tra phần mềm nếu hiện tượng này xảy ra sau khi bạn chỉnh sửa hệ thống, cài đặt hoặc gỡ bỏ ứng dụng, phần mềm... (Lưu ý những thao tác có ảnh hưởng đến hệ thống). Với Windows 2000/XP, đăng nhập với quyền Administrator, vào Control Pannel\Administrative Tools\Event Viewew để xem thông báo lỗi. Đây là một trong những nơi cần tham khảo, tìm hiểu nguyên nhân để biết cách khắc phục.

2. Thiết lập mặc định Windows NT/2000/XP sẽ tự khởi động lại máy khi gặp lỗi liên quan đến hệ thống (kể cả trong quá trình shutdown). Giải pháp tạm thời là tắt tính năng này, thực hiện như sau:

- Nhấn phải chuột trên My Computer, chọn Properties để vào System Properties.
- Chọn Tab Advanced, trong mục Start and Recovery, chọn Settings.
- Bỏ dấu tùy chọn mục "Automatically Restart".
- Nhấn OK để xác nhận thay đổi và khởi động lại.

Việc bỏ tùy chọn Automatically Restart sẽ làm hệ thống bị treo hoặc hiển thị "màn hình xanh chết chóc" khi gặp lỗi. Điều này sẽ giúp bạn dễ xác định được nguyên nhân gây lỗi hơn. Để khắc phục, hãy cài lại Windows với tùy chọn R (Repair) để Windows tự sửa lỗi. Nếu không thể khắc phục bằng việc cài lại, bạn nên format phân vùng đĩa cứng và cài mới Windows.

luonghoanganh

Điên điên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác mở case ra, bật máy rồi kiểm tra thử xem quạt Chip có hoạt động không?
Nếu quạt chip vẫn hoạt động bình thường thì kiểm tra lại RAM, kiếm RAM khác thử xem thế nào. Nếu RAM khác mà vẫn bị thì ... thay main. :D
Em không biết máy bác có mấy thanh RAM, nhưng thường thì lỗi chỉ nằm trên một thanh thôi, bác thử từng thanh một xem thế nào.

luonghoanganh

Điên điên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đây là lỗi rất... dài hơi nó có thể do phần mềm, phần cứng, Ram, bộ nguồn v..v… cần phải từng bước loại dần :D Tạm thời xử lý trước cái này xem sao (áp dụng cho Windows NT/2000/XP):

Máy tự khởi động do phần mềm gây lỗi. Hai bước kiểm tra xem lỗi gì?

1. Tiến hành kiểm tra phần mềm nếu hiện tượng này xảy ra sau khi bạn chỉnh sửa hệ thống, cài đặt hoặc gỡ bỏ ứng dụng, phần mềm... (Lưu ý những thao tác có ảnh hưởng đến hệ thống). Với Windows 2000/XP, đăng nhập với quyền Administrator, vào Control Pannel\Administrative Tools\Event Viewew để xem thông báo lỗi. Đây là một trong những nơi cần tham khảo, tìm hiểu nguyên nhân để biết cách khắc phục.

2. Thiết lập mặc định Windows NT/2000/XP sẽ tự khởi động lại máy khi gặp lỗi liên quan đến hệ thống (kể cả trong quá trình shutdown). Giải pháp tạm thời là tắt tính năng này, thực hiện như sau:

- Nhấn phải chuột trên My Computer, chọn Properties để vào System Properties.
- Chọn Tab Advanced, trong mục Start and Recovery, chọn Settings.
- Bỏ dấu tùy chọn mục "Automatically Restart".
- Nhấn OK để xác nhận thay đổi và khởi động lại.

Việc bỏ tùy chọn Automatically Restart sẽ làm hệ thống bị treo hoặc hiển thị "màn hình xanh chết chóc" khi gặp lỗi. Điều này sẽ giúp bạn dễ xác định được nguyên nhân gây lỗi hơn. Để khắc phục, hãy cài lại Windows với tùy chọn R (Repair) để Windows tự sửa lỗi. Nếu không thể khắc phục bằng việc cài lại, bạn nên format phân vùng đĩa cứng và cài mới Windows.

Bà chị ơi, nhiều khi vào DOS thôi đã bị rồi mà. :D

Bác mở case ra, bật máy rồi kiểm tra thử xem quạt Chip có hoạt động không?
Nếu quạt chip vẫn hoạt động bình thường thì kiểm tra lại RAM, kiếm RAM khác thử xem thế nào. Nếu RAM khác mà vẫn bị thì khả năng có thể nằm trên Chip hoặc main. Bác mượn bạn bè cái máy, thử thay Chip và xem thế nào, nếu vẫn bị thì ... thay main. :D
Em không biết máy bác có mấy thanh RAM, nhưng thường thì lỗi chỉ nằm trên một thanh thôi, bác thử từng thanh một xem thế nào. Mà bác phải cho anh em cái cấu hình cụ tỉ thì mới có phương pháp xử lý được chứ.

whamy04

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@chị Diễm Quỳnh: giờ em không vô được win nữa rồi, đến chỗ DOS là nó khởi động lại liên tục đến khi tắt nguồn luôn.
@luonghoanganh: trước đây mình có 2 thanh 256mb, sau khi gắn 2 thanh 1gb thì xảy ra hiện tượng trên. Main của mình là Gigabyte 915G Duo. gắn lại 2 thanh Ram cũ vào thì vẫn bị?
Hay là do bộ nguồn phải không các bác?
Cấu hình máy em là CPU 2.66Ghz, VGA Asus Geforce 7600GS, HDD 80GB, ram 2gb kingmax

nqlong3387

Hitek Student
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Haizzz, sáng nay thì nó lại hoạt động bình thường. Bó tay thiệt...

Lỗi chập chờn thế này thì nên tìm hiểu xem có phải tại case quá nóng không ( hỏng quạt, ram lởm nên sinh nhiệt lớn... - có thể dùng các phần mềm đo nhiệt độ case, trong BIOS setup như cũng có... ).

Có thể vì sáng nay trời mát nên nó lại chạy được :-?

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mỗi lần mở máy là nó tự khởi động lại nhiều lần, có khi vô được win thì tự khởi động lại cũng có khi đang ở màn hình DOS thì cũng tự khởi động. Chu kì tự khởi động bất thường lắm, em không xác định được. Nhiều khi mở máy, vào win chạy ngon lành 10 15 phút thế là tự khởi động lại. Có đôi lúc tự khởi động nhiều quá nó mệt hay sao mà tự t8át nguồn luôn???
Vậy là máy em bị gì vậy các bác?

Máy mình khoảng tháng nay cũng bị tình trạng y như bác (cấu hình được P4 2.8 :D), mình nghĩ không phải do nhiệt vì mình dùng trong phòng lạnh lại có cái nhiệt kế trên máy, cũng đang nghĩ có thể do Virus vì có lần khởi động trong DOS nó báo thiếu file gì .dll đấy. Mà máy mình cũng vừa gỡ phần mềm quét Virus ra xong

whamy04

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cuối cùng cũng tìm ra nguyên nhân rồi các bác. Nguồn điện không ổn định, cái phích cắm ăn điện chập chờn. Các bộ phận khác của máy tính không bị gì hết...phù...

Bài viết cần bạn xem thêm

Chào các bác, mấy tháng gần đây mình thấy tapatalk của mình không lấy thông tin mới từ diễn đàn được nữa. Sau một thời gian đăg nhập được thì khi bấm vào HHVN thì báo là diễn đàn không hỗ trợ trong khi các diễn đàn khác thì vẫn vào đọc và comment bìn ...