Máy tính xách tay thường xuyên bị treo

Các thớt khác của StarT
28 Tháng một 2008 lúc 09:06
Em đang xài cái laptop MT3708 của Gateway, em không hiểu sao mà máy em thường bị treo lắm, lúc đầu em xài win Vista, thấy treo tưởng tại win nên cài lại win xp, nhưng không khắc phục được.
Khi dùng pin thì máy em treo ghê lắm, cứ phải reset hoài, chả biết có phải tại pin không nữa
Mong mấy pác giúp em với.

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng một 2008 lúc 09:26
Máy Bị treo do nhiều nguyên nhân lắm Bác à !
Thông thường những việc đơn giản cần test trước :
1-Tháo Ram ra dùng cục tẩy (Gôm ) chà lên hàng chân cho sạch rồi gắn lại
2- Giữ máy yênmột chổ ....xem máy có treo do lỏng lẻo phần cứng không ....Chip VGA ,chip Bắc .v.v.Có khi treo máy khi ta gỏ trên Bàn phím .......
3 - cài lại win ( Bác đã làm rồi ) ...
4- chú ý lắng nghe,xem từ khe thoát nhiệt... quạt cpu có quay không ( khi máy nóng lên ...)
5- Tháo hẳn Pin ra và chạy bằng nguồn...và ngược lại
Nếu tìm được nguyên nhân thì post lên cho anh em tham khảo nhé ...
Thân

28 Tháng một 2008 lúc 09:56
Em đang xài cái laptop MT3708 của Gateway, em không hiểu sao mà máy em thường bị treo lắm, lúc đầu em xài win Vista, thấy treo tưởng tại win nên cài lại win xp, nhưng không khắc phục được.
Khi dùng pin thì máy em treo ghê lắm, cứ phải reset hoài, chả biết có phải tại pin không nữa
Mong mấy pác giúp em với.
Con gateway quạt tải nhiệt CPU nằm ở mặt dưới,rất dễ mở ra,ban thử mở ra xem quạt co quay không ?

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng một 2008 lúc 21:17
Còn một nguyên nhân nữa mà em cũng vừa bị dính: Đó là một số thiết bị gắn qua cổng MiniPCI gây xung đột làm treo hệ thống. Em vừa mua con A22 (Đồ cũ rồi), có card mạng và Modem gắn chung trên MiniPCI. Khi cài HĐH phải tháo MiniPCI ra, sau đó cài thành công, vào Safe Mode Cài Driver LAN rồi Disable cái Modem đi máy mới không bị treo !

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 12:59
Bạn xài máy cũ hay máy mới vậy, khi dùng Pin bạn để nguyên ko làm gì nó bị treo à, hay bạn đang chạy chương trình gì, bạn phải nói rõ ra chứ.
Khi cắm điện bạn có gặp trường hợp bị treo như thế ko.
Vấn đề này đã có 1 topic hỏi, nhiều ý kiến trái ngược nhau lắm, nhưng theo mình bạn phải nói rõ ra mới giải quyết được, còn nói chung chung là máy treo thế, mọi người thường hay nghĩ do phần cứng...
Post lại nói rõ nhá, mình sẽ trả lời tiếp

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 13:17
Con gateway quạt tải nhiệt CPU nằm ở mặt dưới,rất dễ mở ra,ban thử mở ra xem quạt co quay không ?

anh dùng qua con này chưa dzị mà dám nói cpu nó rất dễ mỏ ra.................................. muốn tháo cpu con này , đồng nghĩa với việc tháo bung hết máy đó anh nhé.

@ anh hãy làm theo hướng dẫn của anh phi trê kia thế nào, sau đó báo tình hình lên , anh em chuẩn bệnh :D

@ khả năng bị ram là rất lớn đó anh

21 Tháng hai 2008 lúc 08:47
Mình có tháo RAM ra, rùi gắn vào, đồng thời dùng chương trình Gold Memory của Hiren's Boot thì thấy em nó đỡ hẳn, nhưng thỉnh thoảng vẫn bị treo. Mình đã thử tháo Pin ra xài nguồn rùi, chỉ bị treo và xuất hiện màn hình xanh (Blue Screen of Death) khi chơi game Caesar IV thui, còn xài pin thì bi treo, nhưng hiếm lắm (đã tháo RAM và test như trên)

Bài viết cần bạn xem thêm

Từ trước tới nay, mỗi khi chúng ta muốn dùng đến trợ lí ảo Google Assistant thì chúng ta bắt buộc phải gọi nó lên bằng câu lệnh OK Google hoặc Hey Google. Bây giờ thì điều đó đã không còn đúng nữa rồi vì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday