Máy xạc pin ko được --Xin được giúp đỡ

Các thớt khác của coolguy
1 Tháng ba 2008 lúc 20:26
Chào các bác,
Mấy hôm nay mình bận rộn nên ko có dùng lap. hôm nay lấy ra dùng tự nhiên thấy máy ko còn giọt pin nào cả. Mở máy ko được. Cắm cục adaptor vào xạc thì máy chạy ok, nhưng kiểm tra tình trạng pin dưới khay hệ thống thì thấy báo: "0% available (plugged in, not charging)". Vậy nghĩa là sao vậy các bác. Có phải Pin của máy bị hư nên ko xạc được. Bác nào biết trường hợp này xin ra tay giúp đỡ với. Xin chân thành cám ơn!
Máy của mình là Toshiba Satellite M105

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng ba 2008 lúc 20:59
Máy bác đang dùng là máy gì? Thử tháo pin ra lau chùi các tiếp điểm của pin và máy. Sơ cứu trước xem có ổn không, không được nữa thì khả năng pin die khá cao. :(

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng ba 2008 lúc 21:05
Chào các bác,
Mấy hôm nay mình bận rộn nên ko có dùng lap. hôm nay lấy ra dùng tự nhiên thấy máy ko còn giọt pin nào cả. Mở máy ko được. Cắm cục adaptor vào xạc thì máy chạy ok, nhưng kiểm tra tình trạng pin dưới khay hệ thống thì thấy báo: "0% available (plugged in, not charging)". Vậy nghĩa là sao vậy các bác. Có phải Pin của máy bị hư nên ko xạc được. Bác nào biết trường hợp này xin ra tay giúp đỡ với. Xin chân thành cám ơn!
Máy của mình là Toshiba Satellite M105
Các Dòng M toshiba pin dễ bị tình trạng này lắm Bác à ...
Hoặc có thể hôm trước Bác xài pin cạn tới 0% mà để lâu quá không sạc lại ...
cũng bị tình trạng này .....
( Cell Li-on mà xài cạn 0% để lâu quá... thì không thể hồi phục điện áp -->bằng dòng điện thông thường của máy được (Đ/áp bình thường là 3V6 /cell )
Các bác dùng laptop nhớ set power option khi xài cạn 3%-7% là máy cúp power -không cho máy chạy nữa nhé
Theo Mình biết thì các dòng toshiba Satalite dùng pin của Sony sản Xuất rất dở ( Các bác có nhớ năm rồi Sony thu hồi một số lượng pin cực lớn của các hãng Dell,Toshiba ...)
Pin Toshiba mà để lâu không xài cũng rất dễ hư ( các cell Sony bên trong hay bị chảy ,rỉ hóa chất ra )
Các có thể thay bộ cell mới ...nếu có thể mua luôn cục mới giá tầm 65$-70$
Thân

1 Tháng ba 2008 lúc 21:32
Các Dòng M toshiba pin dễ bị tình trạng này lắm Bác à ...
Hoặc có thể hôm trước Bác xài pin cạn tới 0% mà để lâu quá không sạc lại ...
cũng bị tình trạng này .....
( Cell Li-on mà xài cạn 0% để lâu quá... thì không thể hồi phục điện áp -->bằng dòng điện thông thường của máy được (Đ/áp bình thường là 3V6 /cell )
Các bác dùng laptop nhớ set power option khi xài cạn 3%-7% là máy cúp power -không cho máy chạy nữa nhé
Theo Mình biết thì các dòng toshiba Satalite dùng pin của Sony sản Xuất rất dở ( Các bác có nhớ năm rồi Sony thu hồi một số lượng pin cực lớn của các hãng Dell,Toshiba ...)
Pin Toshiba mà để lâu không xài cũng rất dễ hư ( các cell Sony bên trong hay bị chảy ,rỉ hóa chất ra )
Các có thể thay bộ cell mới ...nếu có thể mua luôn cục mới giá tầm 65$-70$
Thân
Chắc có lẽ máy mình xài cạn 0% rồi sau đó ko xài trong 1 thời gian như bác nói. Mình kiểm tra lại pin, con này thấy ghi hiệu Toshiba. Mới vệ sinh các mạch tiếp điểm của pin rồi cắm lại. Thấy đèn báo xạc pin sáng lên được khoảng 4-5 giây rồi tắt lun. Như vậy khả năng pin hư chứ ko phải mạch điện hư phải ko các bác.
Nhân tiện cho mình biết nơi nào sửa pin uy tín, giá cả hợp lý (có làm ngày CN ko?).
Cám ơn!

5 Tháng ba 2008 lúc 00:16
Trước mình cũng bị y tình trạng trên với con DELL. Có khác chút là mình thử nghiệm tháo pin ra do thường xài thay máy để bàn. Nhưng quên, để pin ở ngoài ko dùng gần 3 tuần mới nhớ, đem gắn vô thì báo 0%, cắm sạc thì ko sạc, tháo sạc thì khởi động nhá lên được 3 giây rồi tắt. Định mua pin khác thay rồi, nhưng trong thời gian chờ đợi mình cứ để pin trong máy như vậy xài với Adapter, bất ngờ sau khoảng 2 ngày thì pin nó "sống lại", sạc vô ào ào. Và giờ mình cạch luôn, không dám tháo pin ra nữa. Lâu lâu xả cho hết rồi sạc lại dùng cho lành.

duongquanlaptop

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng ba 2008 lúc 10:32
DELL của bạn có thể làm được như vậy! Nhưng với dòng Pin Toshiba thì mình đủ các kiểu! Cắm pin để cả ngày cũng không thấy triệu chứng gì cả! Mặc dù lúc trước pin sử dụng được hơn 2h! Cũng biết nó giống như pin Mobile nếu dùng kiệt pin bật sẽ không lên! Dùng 1 chiếc Adapter hoặc xạc đa năng kích pin thì ok! Nhưng với Pin Laptop thì mình chưa thử kiểu như vậy bao giờ! Không biết có anh em nào đã từng "kích" Pin Laptop chưa nhỉ?

hp_mylove

Как закалялась сталь
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng ba 2008 lúc 10:47
Bác kiểm tra lại bằng cách thay hoặc mượn 1 adapter khác cắm thử xem sao nhé .Trước tôi cũng dùng 1 con Dell bị tình trạng y hệt ,cứ nghĩ là pin toi nhưng kết quả là Adapter bị đứt 1 đoạn dây bên trong .

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng ba 2008 lúc 11:20
Trước trên HH cũng có bạn gặp tình trạng này, thấy nói mang ra hàng kích pin là lại sạc bình thường. Toshiba bạn thử mang ra FPT xem sao.

Lazada Vietnam Master card on Monday