Mẹo Nhỏ để Sony Vaio chạy nhanh hơn.....

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình xin nói về bản Windows cài sẵn trong máy tính xách tay của Sony.

Trong bộ Windows đã được cài sẵn trong mỗi máy tính xách tay của Sony luôn luôn được cài thêm rất rất nhiều phần mềm tiện ích. Điều này đối với một số người hay một số khu vực thì rất là hay và tiện, tiết kiệm được tiền và công sức để khỏi phải mua thêm phần mềm.

Tuy nhiên, đại đa số các người dùng ở Việt Nam lại không sử dụng đến các phần mềm tiện ích đó, do đó nó trở nên vô nghĩa, hơn nữa nó lại làm chậm máy tính cuả mình.

Lời Khuyên : sau khi bung windows hay sau khi khôi phục lại càu đặt gốc (cho chạy crecovery) của máy thì bỏ ra khoảng 20 phút để gỡ bỏ hết các phần mềm mà mình cảm thấy không cần thiết, bảo đảm máy bạn sẽ chạy nhanh hơn nhiều.

TieuHoangTu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Anh cuhiep nói đúng, cái Vaio em đang xài phải ngồi gỡ một số chương trình ra. Như bộ phần mềm Vaio Media Server, và một số tiện ích miễn phí khác, em gỡ ra hết, vì em chưa đủ giàu để "Viao hoá" ngôi nhà và các thiết bị dig. của em.

Tuy nhiên có một phần mềm mà em không gỡ ra, là Microsoft Works, tuy rằng em chưa bao giờ sử dụng nó, nhưng em vẫn để nó trong máy, vì em xem lướt qua thì thấy có những ứng dụng rất hay, lỡ đâu sau này mình có thể dùng lại.

Quan trọng là mình chỉnh những thông số cho phần file system, đừng cho chạy nhiều chương trình background quá thì máy sẽ chạy nhanh thôi.

Các anh chị để ý system tray, càng nhiều chương trình chạy ở khu vực đó thì càng tốn pin máy tính.

Em chỉ biết vậy thôi... mong cách anh chị xài Vaio chỉ thêm em...

Thân!

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Muốn hiểu thêm!!!

Cuhiep cho mình hỏi chút nhé! Mình đang xài Vaio-B100B nhưng ổ cứng của nó có 40GB thôi nên mình muốn thay ổ cứng khác (60GB chẳng hạn) thì có được không? Có thể chuyển hết các chương trình recovery cài đặt lại chương trình (mà có sẵn trên ổ 40GB) sang ổ 60GB được không??? Mình còn muốn tăng Ram 512 nữa nhưng loại nào xài tốt? giá thế nào? Nhờ Cuhiep chỉ giúp mình nhé!!! Cám ơn trước! :)

bigdoremon

GÂY DỰNG
ntnhan3780 said:
Cuhiep cho mình hỏi chút nhé! Mình đang xài Vaio-B100B nhưng ổ cứng của nó có 40GB thôi nên mình muốn thay ổ cứng khác (60GB chẳng hạn) thì có được không? Có thể chuyển hết các chương trình recovery cài đặt lại chương trình (mà có sẵn trên ổ 40GB) sang ổ 60GB được không??? Mình còn muốn tăng Ram 512 nữa nhưng loại nào xài tốt? giá thế nào? Nhờ Cuhiep chỉ giúp mình nhé!!! Cám ơn trước! :)

HDD: tớ nghĩ chuyển tốt , bạn cứ xài một chương trình như Ghost là ok ngay :x
RAM: tốt hết nên dùng lọai tương tự như trong máy bạn đang xài :)

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bigdoremon said:
HDD: tớ nghĩ chuyển tốt , bạn cứ xài một chương trình như Ghost là ok ngay :x
RAM: tốt hết nên dùng lọai tương tự như trong máy bạn đang xài :)
tăng ram là chuyện bình thường, đơn giản
nhưng chuyện ổ cứng không đơn giản như bạn nghĩ nếu muốn giữ lại bản cài đặt gốc(recovery).
Hiện tại thì chưa làm được, có một cách để giữ lại là bạn dùng cái "recovery kit" trong máy để chép ra cd hay dvd rồi đổi ổ cứng rồi dùng bộ đĩa vừa mới làm ra để cài vào máy, làm hai bộ cho chắc. hihihi
à, thay thì thay lên 80g luôn đi, 40 lên 60 làm gì:d

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
anh Hiệp cho em hỏi ! VD em mua máy chỉ là XP Home nhưng em format lại tòan bộ, ko dùng bản recover thì em có thể cài đặt được XP từ CD ko ? Hệ thống có gì thay đổi ko ?

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bun2it said:
anh Hiệp cho em hỏi ! VD em mua máy chỉ là XP Home nhưng em format lại tòan bộ, ko dùng bản recover thì em có thể cài đặt được XP từ CD ko ? Hệ thống có gì thay đổi ko ?
dũy nhiên là có thể
Nếu bạn không thích XP Home, bạn cứ xóa đi, ra mua một cái đĩa Wiin 3.1 hay 95 hay 98 hoặc là XP Pro về cài vào, hệ thống chẳng thay đổi gì cả.
điều quan trọng là bạn phải chú ý đến driver cho phần cứng và các phím chức năng(Fn key hay hot key).
Nhớ lưu lại một bản cài đặt gốc để dùng về sau(trường hợp không tìm được driver hehe, hay bán máy)

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cám ơn cuhiep nhé, cho Mình hỏi tiếp với!!! Mình vưà chép ra CD xong(5 điã lận đấy), ổ 80GB loại nào tốt vậy? Dòng B100 của mình có Wireless LAN nhưng để xử dụng nó thì còn cần thiết bị gì nưã không?(Tất nhiên phải có mạng không dây rồi!)

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
anh có wifi rùi thì cần gì thiết bị nào nữa, bật lên rồi máy sẽ tự search thôi mà !

Cathay

GẮN KẾT
Của em là em bỏ hẳn cái đĩa recover của nó đi, cài windows lậu, chỉ dùng đĩa recover để cài mỗi tiện ích FN là xong, máy chạy nhanh hơn ngựa!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt