Microsoft chơi XDA-DEVELOPERS!???

chanhtrung_reporter

Windows Mobile Forever!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2007 lúc 06:40
Em mới đọc được tin này trên MSMOBILES, cũng chưa rõ tình hình ra sao nhưng đại khái em hiểu là Microsoft đã yêu cầu XDA-DEVELOPERS nhưng cung cấp các bản ROM cook được Host trên FTP của XDA-DEVELOPERS!? :confused: . Em cũng chưa rõ tình hình thế nào nữa. Có khả năng từ đây các bản ROM cook sẽ được cung cấp qua PM, P2P...???. Có vẻ như Microsoft muốn ai mua thiết bị Windows Mobile thì chỉ được xài chính bản ROM gốc, muốn có ROM khác thì mua máy mới thì phải!?. Đã có nhiều ý kiến bất bình trên XDA-DEVELOPERS về chuyện này!. Các bác cho thêm ý kiến!
http://msmobiles.com/news.php/6077.html
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=294142

Xin lỗi các Mod em ko biết nên đưa chủ đè này vào đâu, em nghi nó liên quan đến WM nên đưa tạm vào đây, các Mod thông cảm!

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2007 lúc 11:15
Bác Bill làm như vậy chỉ tổ thiệt mình mà thôi. Mai mốt chắc ko chơi PPC xài WM nữa mà chuyển wa PPC xài Linux.

cuongo2

HHVN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2007 lúc 13:06
Ặc ặc nếu nó là một sự thật hiển nhiên thì đề nghị bãi miễn Bill cho về hưu thôi. Chơi kiểu độc quyền này sớm muộn cũng bị đưa ra toà giống như IE mà thôi hê hê

26 Tháng hai 2007 lúc 22:17
mình mới vào đây click here để ủng hộ xda-developers.com, anh em ai đã "yêu" những bản ROM từ xda-developers.com thì ủng hộ nhé, :). Hy vọng chú Bill và bộ sậu nhà chú có thể phải suy nghĩ lại.

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2007 lúc 22:31
Việc Microsoft yêu cầu xda-developers.com ngừng phát tán các bản ROM cook từ rất lâu, em nhớ không nhằm thì từ thời sắp ra mắt Windows Mobile 2003 SE đấy(lức đó lần đầu tiên biết được cảm giác mà màn hình xoay).
Giờ Microsoft mà dám bán lấy tiền WM thì bà con nghỉ chơi ai cũng quay về palm hết nhỉ :)

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng hai 2007 lúc 04:33
Các bạn chỉ mới tập trung vào việc đổ lỗi cho Microsoft mà chưa nhìn hết vấn đề:

Nếu bạn là nhà cung cấp dịch dv dtdd và bán thiết bị, bạn giải quyết như nào khi:
1. Khách hàng gọi để support phone đã flash với cooked ROM hay đổ thừa do mạng mà họ không gọi được phone hay vào internet?
2. Khách hàng mang đến đổi phone đã bị biến thành cục gạch do cook ROM mà vẫn cứ cho là "em chẳng làm gì hết, anh bán phone "lởm", bây giờ anh phải đưa cái phone hoặc gặp anh sau tại tòa án"

Bạn có chuyển sang Palm cũng chẳng khấm khá gì đâu, thậm chí còn tệ hơn. Palm, ngay từ vài tháng đầu tiên khi có bản ROM cook được host trên 1 site đã bị yêu cầu gỡ xuống. Thật ra, MS đã làm ngơ 1 khoảng thời gian rất dài trước khi y/c xda-developers gỡ bỏ.

Tôi biết có nhiều người chẳng cần đọc hướng dẫn cứ nhào vào cook ROM, sau đó máy thành cục gạch thì kêu khóc nhờ giúp đỡ :) Trong khi việc cook ROM là 1 việc làm "nguy hiểm" nhất đe dọa trực tiếp đến "tính mạng" chiếc phone của bạn. Đọc kỹ hướng dẫn làm còn "nướng" nữa huống chi là đọc lơ mơ hay không đọc. Ngay chính tôi khi cook ROM cho Treo 650, bây giờ vẫn còn "nướng" do thử nghiệm các applications mới, khác nhau.

Bạn có thể dùng phone chạy Linux, khi đó không ai support cho ai được, hay không ai hiểu ai như trong truyền thuyết "tháp Babel" vậy.

Enjoy.

chanhtrung_reporter

Windows Mobile Forever!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng hai 2007 lúc 08:33
Các bạn chỉ mới tập trung vào việc đổ lỗi cho Microsoft mà chưa nhìn hết vấn đề:

Nếu bạn là nhà cung cấp dịch dv dtdd và bán thiết bị, bạn giải quyết như nào khi:
1. Khách hàng gọi để support phone đã flash với cooked ROM hay đổ thừa do mạng mà họ không gọi được phone hay vào internet?
2. Khách hàng mang đến đổi phone đã bị biến thành cục gạch do cook ROM mà vẫn cứ cho là "em chẳng làm gì hết, anh bán phone "lởm", bây giờ anh phải đưa cái phone hoặc gặp anh sau tại tòa án"

Bạn có chuyển sang Palm cũng chẳng khấm khá gì đâu, thậm chí còn tệ hơn. Palm, ngay từ vài tháng đầu tiên khi có bản ROM cook được host trên 1 site đã bị yêu cầu gỡ xuống. Thật ra, MS đã làm ngơ 1 khoảng thời gian rất dài trước khi y/c xda-developers gỡ bỏ.

Tôi biết có nhiều người chẳng cần đọc hướng dẫn cứ nhào vào cook ROM, sau đó máy thành cục gạch thì kêu khóc nhờ giúp đỡ :) Trong khi việc cook ROM là 1 việc làm "nguy hiểm" nhất đe dọa trực tiếp đến "tính mạng" chiếc phone của bạn. Đọc kỹ hướng dẫn làm còn "nướng" nữa huống chi là đọc lơ mơ hay không đọc. Ngay chính tôi khi cook ROM cho Treo 650, bây giờ vẫn còn "nướng" do thử nghiệm các applications mới, khác nhau.

Bạn có thể dùng phone chạy Linux, khi đó không ai support cho ai được, hay không ai hiểu ai như trong truyền thuyết "tháp Babel" vậy.

Enjoy.
Ý kiến của bác cũng có phần đúng, em đồng ý với bác!. Nhưng giả dụ trường hợp thế này: em có con HTC Trinity mua về xài mấy ngày, phát hiện ra máy bị lỗi màn hình, cảm ứng hay cái gì khác đại loại thế cần phải up lại ROM để sửa lỗi... . Em mua máy ở Mỷ, xách tay về VN. Giờ chẳng lẽ em phải bay sang tận Mỹ để người bán hàng up lại ROM gốc/khác để sửa lỗi hay sao?. Còn lên trang của HTC thì sao?,... no ROM update!. Với bản cook ROM trên XDA-DEVERLOPERS em chỉ mất nửa tiếng để sửa lỗi cho máy mình. Vậy bác tính cách nào tiện hơn đây!. :rolleyes:

Bài viết cần bạn xem thêm

Thanks bác chia sẻ ạ, đọc hoa cả mắt
Lazada Vietnam Master card on Monday