Mình hay sài pin kiểu này không biết có sao không?

Các thớt khác của quanghung12

quanghung12

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
mình mua máy toshiba L300 S501. chủ quán bảo cái máy này đời cao nên k cần phải tháo pin làm gì, cứ kệ nó trong máy, mất điện nó tự chạy. nạp đầy nó từ khóa. mà máy mình mua có 11 triệu chứ có đắt gì đâu nên mình ... hơi lo lo chủ quán tâng bốc. thế là về nhà mất điện mình thấy còn 5% pin thì cho nó nghỉ,. có điện lại bật chơi tiếp. pin 5% đó có điện nó tự sạc, mặc kệ nó. liệu cách dùng pin của mình có... sao kô?

vutoannd

Thinkpad No.1
MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
Re: mình hay sài pin kiểu này k biết có sao kô?

Bác cứ dùng bình thường việc gì phải tháo ra khỏi máy làm gì? Tháo ra chắc gì pin đã dùng được lâu hay lâu lâu không dùng cắm vào nó ko dùng được luôn.
Pin của bác thuộc mấy dòng mới nên khó chai pin hơn các dòng pin cũ. bác cứ cắm sạc dùng bình thường, khoảng 1 tháng đến 3 tháng: Bác tắt hết các chế độ cảnh báo và tự tắt máy, tự nghỉ (standby) để pin xả hết sạch điện rồi sạc đầy lại bình thường. Theo kinh nghiệm dùng pin của em là như thế và pin của em hiện đang dùng rất tốt. Đôi điều chia sẻ cùng bác, chúc bác làm tốt!

quanghung12

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

vâng xin cảm ơn, cho mình hỏi làm thế nào để xả pin? nghĩa là dùng chạy pin cho nó còn 5% nghĩa là xả hả? hic mới dùng nên hỏi hơi buồn cười chút các bác thông cảm,

TVinh

HHVN - DỰ BỊ ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

vâng xin cảm ơn, cho mình hỏi làm thế nào để xả pin? nghĩa là dùng chạy pin cho nó còn 5% nghĩa là xả hả? hic mới dùng nên hỏi hơi buồn cười chút các bác thông cảm,
Có gì mà buồn cười đâu bác,mình cũng ko rõ cái định nghĩa xả hết pin lắm nhưng theo mình nghĩ là như này: bác dùng cỡ độ 3 tuần(trong thời gian này ko nên để pin dưới 7%) rồi xả pin bằng cách dùng cho nó kiệt(đến khi màn hình nó tắt ngúm) thì xạc đầy rồi tắt đi,không biết có đúng không nhưng cứ post lên để có sai thì các bác nào biết còn chỉnh

duchoanghy

NHẬP HỘI

tháo pin ra rất nguy hiểm
1- dễ bẩn tiếp xúc sẽ dẫn đến pin hỏng
2- ẩm thấp >> pin hỏng
3- điện vào máy ko ổn định >> máy hỏng trong khi tiết kiệm dc cục pin

theo mình thì cứ dùng pin trong máy, pin gần hết thì sạc đầy.
No pin rồi thì rút ra dùng pin ko

binh2d

GÂY DỰNG

Sao phải khổ thế nhỉ cứ khi nào có điện thì dùng điện không có điện thì dùng pin không phải tháo ra tháo vào khổ nhau ra. Lâu lâu rảnh rỗi không làm gì thì để hết pin rồi nạp lại thế là xong. Chả lẽ hai ba tháng không khi nào rảnh đi wifi hay sao?

dinkiny

GÂY DỰNG

mình cũng để pin trong máy xài vô tư, chỉ lâu lâu (khoảng 1 tháng) thì mình xài cạn pin (đến khi máy còn 0% và tự tắt) sau đó để máy tắt như vậy và ghim xạc cho đầy, rút xạc để máy nằm không 1 buổi rồi ghim xạc típ (máy vẫn tắt). Làm như vậy thấy pin xài được lâu lắm. Không biết về mặt kỹ thuật có đúng không thì xin các cao thủ chỉ giáo lại.

tuanhung1433

Nhà quê lên phố
GÂY DỰNG

mình mua máy là để máy nó phục vụ mình chứ đâu phải mình phục vụ nó đâu cứ để xài bình thường

dinkiny

GÂY DỰNG

mình mua máy là để máy nó phục vụ mình chứ đâu phải mình phục vụ nó đâu cứ để xài bình thường

nhưng mình nghĩ xài thì phải biết bảo dưỡng, có như thế máy mới xài lâu bền được. Việc này cũng đâu có khó khăn gì, nó cũng rèn cho mình tính cẩn thận và biết quý trọng đồ đạc. Đâu phải đụng cái gì thì cứ bỏ tiền ra mua là được hết đâu bạn.

tpthuan

GẮN KẾT

theo mình thì cứ dùng pin trong máy, pin gần hết thì sạc đầy.
No pin rồi thì rút ra dùng pin ko
xài kỉu này có nước là bay luôn cục pin chứ tốt cái gì
Theo tui thì xài có liều lượng, tôi lúc trước cũng xài pin như bạn, rồi 1 hôm tình cờ đọc đâu đó trên mạng, laptop xài pin nhiều sẽ mau chai, tôi quyết định hạn chế xài pin, đi đâu có điện là đút adapter, không có thì nhịn
-> theo tui nghĩ, có sai thì bỏ wa, cám ơn

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.