Mobile GIS

Farmer

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Chào các bác,

Mình thấy trong diễn đàn có Thread về GIS & GPS, mình xin mạo muội có vài dòng thêm cho vui.

Mình cũng muốn làm thử một vài trò ứng dụng GIS trên con PocketPC.
Cũng đã sắm sử khá đầy đủ rồi:
- 1 con HP4155
- 1 con GPS RoyalTek
- Software Mobile GIS thì cũng có được rồi.
- Bản đồ số
Tóm lại là tương đối.

Tuy nhiên còn nhiều điều phải giải quyết.
1. Bản đồ số: chưa tốt lắm.
2. Software của ngoại.
3. Độ chính xác của GPS không cao.

Mình đang muốn tìm người cùng chia sẻ kinh nghiệm
Xin cảm ơn

Farmer

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình sử dụng phần mềm ArcPad của ESRI.
Phần bản đồ còn banana lắm.
GPS của bác dùng con gì vậy.

DellAximX5

androidcore.com
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác nào có bản đồ số của Việt Nam share cho mình với. Không biết mấy cái bản đồ số đó tỉ lệ là bao nhiêu nhỉ? độ chính xác so với thực tế thế nào (cập nhật năm nào?). Soft gì để coi ban đồ là good nhất bây giờ?

Farmer

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Minh chỉ có bản đồ của Tp. HCM, Đồng Nai, Bình Dương, Nha Trang thôi.
Nhưng các bản đồ này còn Banana lắm.
Theo mình thì thằng ArcPad có vẻ hay đấy. Nó cho phép kết nối với www.geographynetwork.com.
Geographynetwork là kho dữ liệu bản đồ hay lắm, có cả ảnh vệ tinh nữa nhưng tỷ lệ nhỏ thôi.

Farmer

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bạn DellAximX5 có ở TPHCM không?
Bạn có ý tưởng gì để cải thiện đống dữ liệu không nhỉ.
Mình cũng đã lọ mọ làm nhưng nhiều wá, làm không xuể.

DellAximX5

androidcore.com
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình ở lung tung lắm, di chuyển thường xuyên. Hiện tại mình đang trong trạng thái tìm hiểu xem có thể ứng dụng cái này vào việc gì ko? Mình ko quan tâm đến việc cải thiện bản đồ lắm vì công việc này mình nghĩ là không khó lắm, chủ yếu nó đòi hỏi thời gian và chi phí. Mình tin là đã có những bản đồ chất lượng cao nhưng hiện tại mình chưa sở hữu được các bản đồ đó.

Hiện nay mình cũng chưa có thiết bị gì cả, đang kêu người bên AU send về cho mình cái GPS bluetooth để tìm hiểu.

Nếu bạn có ý tưởng gì, hoặc có thể chúng ta cùng hợp tác được thì có thể PM cho mình để chúng ta trao đổi. Mình hiện tại có nhiều điều muốn làm lắm, nhưng quả thật là thời gian quá eo hẹp.
Thân chào!

hoangchuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
DellAximX5 said:
Bác nào có bản đồ số của Việt Nam share cho mình với. Không biết mấy cái bản đồ số đó tỉ lệ là bao nhiêu nhỉ? độ chính xác so với thực tế thế nào (cập nhật năm nào?). Soft gì để coi ban đồ là good nhất bây giờ?
Tớ có bản đồ số thành phố Cần Thơ cũ trên nền autocad14 với tỷ lệ 1/1 (1 unit=1m). 22 phường, xã khoảng 280MB

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...