Mời Mod/Admin vào phân xử đấu giá.

Các thớt khác của tlgod
Status
Không mở trả lời sau này.

tlgod

fb.com/affwatches
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Link tại đây ạ

Tuy chưa hết 24h sau khi đấu giá, nhưng do bác chủ topic công bố ng khác thắng đấu giá nên em đưa ra đây nhờ Mod hoặc Admin phân xử.

Chi tiết thì trong link trên, lý lẽ của 2 bên đưa ra rùi :-B .

Bác chủ topic hiểu từ "bước giá" theo đây,tức Theo luật của daugia247.com

Bước giá là khoảng tiền chênh lệch tối thiểu mà thành viên đặt giá đưa ra lớn hơn so với giá hiện tại gần nhất của lô hàng. Ví dụ, nếu bước giá là 500,000 VND thì giá quý khách đặt luôn phải cao hơn giá hiện tại của lô hàng ít nhất là 500,000 VND (gọi là Giá tối thiểu).

Em thì hiểu theo luật Handheld , cũng như theo quy trình các cuộc đấu giá trước đây, có nghĩa phân biệt rõ "bước giá" và "bước giá tối thiểu", hay ít nhất phải có ">=" trước bước giá đưa ra thì mới công nhận là bước giá tối thiểu.

Còn đơn giản theo nghĩa tiếng việt, "bước giá" và "bước giá tối thiểu" nó khác nhau thế nào, thì ai cũng biết.

Mong đợi Mod/Admin phân xử. Thanks.

AMD

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này là do hiểu nhầm ngôn ngữ thôi mà anh.Bản thân em cũng bị 1 lần,lần đầu tiên đấu giá.May là có anh em phát hiện sớm,A Hà call em vào sửa thì phải ( thanks anh nha) nên anh em vẫn vui vẻ:D
Trong trường hợp này em nghĩ là anh chủ topic đã quyết định rồi.
Thật sự em không biết giá trị thật món hàng đấu giá này như thế nào.Nhưng có vẻ khó phân xử cho cả chủ topic lẫn Mod vì chênh nhau đến 2.5 Tr.
Nếu Mod căn vào từ ngữ phân xử đúng luật.E nghĩ sẽ có ng bị ban nick:D
Nên trong vụ này e nghĩ khó mà đúng luật dc:D Nên mong rằng cả 3 người ( A,chủ top và a gì thắng đấu giá ) nên họp kín rồi tự quyết :D
Thân !

AMD

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Re: Mời Mod/Admin vào phân xử đấu giá.

Bê cái này sang đây :p

Vấn đề bước giá của topic này thì bác chủ thớt và bác tlgod thì mỗi người hiểu 1 kiểu em xin trích dẫn dưới đây cho dễ hiểu.

căn cứ vào phần:

Vì trong phần hình thức đấu giá bác chủ thớt ko nói rõ là động hay tĩnh gì, mà cũng ko có phần >= nên bác tlgod được quyền hiểu bước giá 100k là bước giá tĩnh nên bài bid sau chỉ được hơn bài bid trước đúng 100k. -> Phần này bác chủ thớt đuối lý hoàn toàn, vì đây hoàn toàn là lỗi của bác, không chi tiết trong quy định nên bị người khác lách luật, nếu thẳng căng thi bác buộc phải nhận 1099k và giao máy cho bác tlgold. Nếu bác nhẹ nhàng nhận khuyết điểm ngay từ đầu và có thỏa thuận riêng với 2 bác tlgod và 777 chắc mọi việc sẽ ko ầm ỹ, vui vẻ đấu giá lại thôi.
Đấy là phần lý, nhưng anh em trên HHVN giao lưu với nhau cũng cần phải có 1 chút tình với nhau nữa. Tất cả mọi người đều ko hề để ý đến cái bước giá mà bác chủ đưa ra nên cứ vô tư bắn phá. Bác tlgod bid lần 1 là đã có ý dò, mọi người ko để ý nhưng đến lần 2 bác ấy chủ ý bid 1299k là hoàn toàn có ý đồ. Xem mọi người có nhận ra hay ko. Lúc này bác chủ thớt mà tỉnh táo hỏi và nói rõ thì ko có chuyện này. Nhưng bác ấy cũng kệ, giá đang cao mà (3triệu rồi). Cuối cùng giá bid cao nhất 3500k bác tham bát bỏ mâm tuyên bố 777 thắng luôn dù tlgod đã có ý kiến. Cái này ko được vì đã có tranh chấp rồi thì ko thể tuyên bố là của ai được. (Kiểu như Hoàng Sa ấy, VN & TQ đều tuyên bố chủ quyền là của mình nên LHQ ko dám công nhận chủ quyền cho bên nào cả).
Thiết nghĩ anh ae vô đây giao lưu vui vẻ, mỗi người hiểu 1 tý, mỗi người nhường nhịn nhau, để ý đến nhau 1 tý thì cái được nó lớn hơn cái ĐT này nhiều. Ae sống ngoài đời, giao lưu với nhau trong diễn đàn rồi có lúc cũng gặp nhau ngoài đời thôi. Cư xử thế nào cho đến khi gặp nhau tay bắt mặt mừng, ngồi với nhau bằng tấm chân tình, nhậu say quắc cần câu vào mà vẫn hổng muốn về :). Em nghĩ cài này cần thiết lắm ạ.
Giờ thì mọi chuyện tung tóe loe ra rồi, tlgod đã phản ảnh, gửi đơn ra tòa. Đành ngồi đợi công an vô giải quyết thôi. Nhưng em vẫn muốn nói để 3 bên tự giải quyết với nhau được là tốt nhất, tránh trường hợp đợi đến đợt ân xá tết âm lịch mới đc thả. Các mod cũng ko muốn ban ai đâu, chẳng qua đành phải làm đấy. :D
Vài ý kiến rất thật và cầu thị, mong mọi người sẽ giải quyết chuyện này vui vẻ. :)

Mời a e tham khảo.

luonghoanganh

Điên điên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Oài, thì cùng lắm bác chủ giao cái máy, lấy cái số tiền bé bé về nhậu là xong. Coi như mất máy. :D

Mà anh tưởng ku tlgod cũng thoáng lắm cơ mà, chẳng lẽ vì mấy đồng mà làm khó anh em. :D

tlgod

fb.com/affwatches
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này là do hiểu nhầm ngôn ngữ thôi mà anh.Bản thân em cũng bị 1 lần,lần đầu tiên đấu giá.May là có anh em phát hiện sớm,A Hà call em vào sửa thì phải ( thanks anh nha) nên anh em vẫn vui vẻ:D
Trong trường hợp này em nghĩ là anh chủ topic đã quyết định rồi.
Thật sự em không biết giá trị thật món hàng đấu giá này như thế nào.Nhưng có vẻ khó phân xử cho cả chủ topic lẫn Mod vì chênh nhau đến 2.5 Tr.
Nếu Mod căn vào từ ngữ phân xử đúng luật.E nghĩ sẽ có ng bị ban nick:D
Nên trong vụ này e nghĩ khó mà đúng luật dc:D Nên mong rằng cả 3 người ( A,chủ top và a gì thắng đấu giá ) nên họp kín rồi tự quyết :D
Thân !

Như anh và anh vietbeovnn nói, việc công nhận em thắng thì khó xử cho chủ topic. Nhưng việc tôn trọng luật handheld cũng như quy tắc dựa trên luật và các phiên đấu giá trước đến nay cần phải thực hiện. "bút sa gà chết", cái em muốn ở đây là đc công nhận thắng đấu giá phiên này, hơn nữa giá anh 777 đưa ra là "350000", chắc gì đã hợp lệ ?. Tất nhiên là em có nhu cầu thực sự, và giá em muốn trả cho bác koolz cao hơn nhiều giá 1099k em bid thắng :p, chứ ko phải em ngồi bắt bài, sửa lưng chủ topic để ăn với giá không tưởng \m/

tlgod

fb.com/affwatches
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hơn nữa giá anh 777 đưa ra là "350000", chắc gì đã hợp lệ ?.

đoạn này e viết thiếu, ý em là giá "3500000" của anh 777 ko có đơn vị tiền tệ (us, vnd). trong khi topic thắng đấu giá khác của anh ý vẫn để cụ thể ( 180us, link )

vietsuniit

Khổ Lắm Đời Sinh Viên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo e nghĩ do chủ Topic ghi theo ý nghĩ của mình thì quyết định của chủ topic là hợp lệ vì hoàn toàn trong yêu cầu thông tin thì chủ Topic không có bắt buộc người khác phãi ghi đơn vị tiền tệ? Vấn đề ở đây là bước giá = 100k bác kia thua nhưng không đồng ý :D. E nghĩ chủ topic là người quyết định cuối cùng là ai thắng ai thua

Vài lời góp ý :D

vietsuniit

Khổ Lắm Đời Sinh Viên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo e nghĩ do chủ Topic ghi theo ý nghĩ của mình thì quyết định của chủ topic là hợp lệ vì hoàn toàn trong yêu cầu thông tin thì chủ Topic không có bắt buộc người khác phãi ghi đơn vị tiền tệ? Vấn đề ở đây là bước giá = 100k bác kia thua"Tlgod" (Vì bác chủ topic là người ghi như vậy và tạm hiểu là bước giá tối thiểu)nhưng không đồng ý :D. E nghĩ chủ topic là người quyết định cuối cùng là ai thắng ai thua

Vài lời góp ý :D

Diễm Quỳnh

GẮN KẾT
Em xin góp vài ý kiến cho phiên đấu giá này trước khi Mod phụ trách vào giải quyết:

Đây là sàn đấu giá HHVN đương nhiên là phải tuân thủ Nội quy HHVN và không thể áp dụng bất cứ Nội quy nào khác không phải của HHVN. Ngay từ lúc mở phiên đấu giá chủ topic đã ghi rõ:

- Giá khởi điểm : 999k
- Bước giá : 100k
- Mọi chi tiết khác tuân thủ theo nội quy của Handheld:
http://www.handheld.com.vn/noi-quy.html

(Bước giá 100k ở đây sẽ được hiểu là bước giá tối thiểu, khi bỏ giá không được dưới 100k mà phải từ 100k trở lên (110, 120, 130 v..v..) và không cần thiết bước giá phải là 200, 300, 400 ngoại trừ muốn đánh nhanh rút gọn thắng sớm nhưng vẫn hợp lệ.

Tức là người đầu tiên tham gia đấu giá phải có bước giá tối thiểu hợp lệ là 999k + 100k = 1.099k trở lên.

Người thứ nhì có bước giá hợp lệ là lấy bước giá của người thứ nhất
1.099k cộng thêm bước giá tối thiểu: 100k hoặc hơn (có thể là 110, 120 v..v...) cứ sao hơn bước giá tối thiểu 100k là được.

Theo suy nghĩ của em thì người thắng trong phiên đấu giá này đã khá rõ ràng:

- Hợp lệ khi có bước giá tối thiểu từ 100k trở lên.
- Đúng giờ.

trungctu

Dự bị *****
Staff member
GÂY DỰNG
- Giá khởi điểm : 999k
- Bước giá : 100k
- Mọi chi tiết khác tuân thủ theo nội quy của Handheld: http://www.handheld.com.vn/noi-quy.html
Chị ơi, em hiểu là mỗi lần bid hơn nhau đúng 100K.

(Bước giá 100k ở đây sẽ được hiểu là không được dưới 100k mà phải từ 100k trở lên và không cần thiết phải là 200, 300, 400 v..v... chỉ cần 110, 120, 130 là được).

Để mọi người bid như vầy phải ghi rõ:

Bước giá: >=100K hay Bước giá tối thiểu: 100K.

Nói gì thì nói, em đồng ý với bác vietbeovn, mọi chuyện vẫn còn thương lượng được mà, không nhất thiết phải căng theo luật.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.