Mong giúp đỡ T60p bị treo máy

Các thớt khác của TITUS
14 Tháng năm 2007 lúc 16:43
Em đang dùng em nó được thời gian khoảng 3 tháng.
chạy đồ họa thì phà phà.Chơi Photoshop,3d max,Autodesk với những file dung lượng trên 100mb liền một lúc vô tư.
nhưng gần đây thỉnh thoảng bị treo cứng đờ đẫn.Em chẳng còn biết cách nào là tắt máy khởi động lại.xót quá! Mong các a tư vấn giúp em!

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng năm 2007 lúc 17:02
Tháo máy ra thồi "phù... phì..." chỗ cái quạt và những chỗ khác cho hết bụi, bôi lại chút mỡ dẫn nhiệt giữa CPU và tản nhiệt, giữa chip Card đồ họa và tản nhiệt. Xong phần cứng.
Xem lại hệ điều hành, các chương trình có lỗi không, nếu có cài lại. Xong phần mềm.
Bổ sung chút: Không phải tháo cái màn hình LCD ra để thổi bụi đâu, vì nó không làm treo máy được.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng năm 2007 lúc 17:14
Trời, máy của con người ta mới dùng được 3 tháng mà đã xui con người ta tháo máy ra rồi. Tại sao dạo này nhiều người khuyên anh em trong diễn đàn mổ máy thế nhỉ?

Trong trường hơp máy bị treo, lần lượt tiến hành các thao tác sau:
- Cài lại OS, lần lượt cài từng Driver và chạy thử để loại trừ khả năng Driver giao tiếp với Hardware không tốt làm treo máy.
- Update BIOS để đảm bảo OS giao tiếp tốt với phần cứng.
- Lần lượt cài phần mềm ứng dụng để đảm bảo không phải phần mềm ứng dụng làm treo máy.
- Cuối cùng, nếu không thể xử lý, mang bảo hành hoặc mang qua các trung tâm sửa chữa.

*** Không bao giờ tự ý tháo Laptop nếu không muốn bị gãy vài ba chiếc lãy (Laptop sẽ trở nên ọp ẹp vô cùng), làm gãy vài con tụ hoặc làm chập mạch điện!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
14 Tháng năm 2007 lúc 17:35
Yeah, mới bị treo máy sơ sơ vậy mà vội nghĩ đến việc tháo banh máy ra thì ... :D. Chưa nói đến chuyện hư hỏng do thiếu kinh nghiệm, mà trước mắt thấy mất tem mất zin là mệt rồi á.

Tháo máy ra làm vệ sinh như vậy (nghĩa là đụng đến phần cứng), chưa chắc giải quyết đc vấn đề đâu ạ, cứ dùng giải pháp phần mềm như bác MitDac24581 đã nói xem sao đã bác nhé.

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng năm 2007 lúc 19:15
Tháo máy ra thồi "phù... phì..." chỗ cái quạt và những chỗ khác cho hết bụi, bôi lại chút mỡ dẫn nhiệt giữa CPU và tản nhiệt, giữa chip Card đồ họa và tản nhiệt. Xong phần cứng.
Xem lại hệ điều hành, các chương trình có lỗi không, nếu có cài lại. Xong phần mềm.
Bổ sung chút: Không phải tháo cái màn hình LCD ra để thổi bụi đâu, vì nó không làm treo máy được.
Hướng dẫn vậy để hại chết người ta hả bro, máy mới xài mà khuyên người ta tháo máy ra, lại còn bôi mỡ tản nhiệt nữa ... pó tay!
Chỉ cần xem lại phần mềm thôi!

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng năm 2007 lúc 16:23
Hướng dẫn vậy để hại chết người ta hả bro, máy mới xài mà khuyên người ta tháo máy ra, lại còn bôi mỡ tản nhiệt nữa ... pó tay!
Chỉ cần xem lại phần mềm thôi!
Bác nhát quá à.
Em đọc rất kỹ cuốn Hardware Maintenance Guide, trong đó IBM (quên, Lenovo chứ) nói rằng người dùng ĐƯỢC PHÉP tháo máy ra và tự khác phục những lỗi nhỏ dạng như vậy.
Các bác thừa biết nguyên tắc bảo hành của IBM toàn cầu rồi: không cần tem mác, chỉ cần số Serial. Máy IBM nguyên bản từ nước ngoài về đấu có dán nhiều tem bảo hành như ở Việt Nam (trông thấy ghét). Cả cái máy màu đen thật đẹp làm cho vài con tem màu trắng. Mất thẩm mỹ!

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng năm 2007 lúc 17:29
Bác nhát quá à.
Em đọc rất kỹ cuốn Hardware Maintenance Guide, trong đó IBM (quên, Lenovo chứ) nói rằng người dùng ĐƯỢC PHÉP tháo máy ra và tự khác phục những lỗi nhỏ dạng như vậy.
Các bác thừa biết nguyên tắc bảo hành của IBM toàn cầu rồi: không cần tem mác, chỉ cần số Serial. Máy IBM nguyên bản từ nước ngoài về đấu có dán nhiều tem bảo hành như ở Việt Nam (trông thấy ghét). Cả cái máy màu đen thật đẹp làm cho vài con tem màu trắng. Mất thẩm mỹ!
Em thấy Topic nào bác này cũng khuyên mổ máy. Không chỉ riêng IBM mà ngay cả Topic có bác hỏi về máy Dell (http://handheldvn.com/forum/showthread.php?t=54970), bác cũng khuyên người ta mổ bụng con máy ra.

- Bác đã bao giờ thử mổ con Sony dòng V hay dòng S chưa? Hay chỉ mới mổ mỗi chú IBM của bác? Bác có biết sau khi tháo con Sony S ra và lắp lại, chiếc máy sẽ trở nên ọp ẹp như thế nào không?

- Bác có biết là Dell không có trung tâm bảo hành ở VN, người mua chỉ trông cạy vào chính sách bảo hành của cửa hàng nơi bán chiếc Laptop đó không?

*** Lưu ý anh em, rất nhiều cửa hàng từ chối trách nhiệm bảo hành cho dù chỉ là Tem bảo hành mờ hoặc hơi rách. Ngay cả các trung tâm sửa chữa lớn và có uy tín, trước khi mổ máy của khách hàng cũng đều bắt khách hàng ký cam kết đồng ý cho mổ máy và phá hủy tem bảo hành của nơi bán.

Mà sao cứ hơi tí là phải mổ máy? Cứ mỗi lần PC của bác bị lỗi, bất kể lỗi gì bác cũng tháo tung hết ra để "phù phù" à?

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng năm 2007 lúc 17:45

Nguyên tắc 1: không bao giờ được thổi "phù... phì..." mưa rơi tùm lum có mà chết àh, phải dùng cọ quét cho hết bụi
Nguyên tắc 2: hàng còn bảo hành không nên tự mở máy ( fpt bán máy IBM có dán tem đấy đại ca)
Nguyên tắc 3: không bao giờ được xít người khác tự mở máy, khi mà không có kinh nghiệm trong việc làm phần cứng
Nguyên tắc 4: ..................

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các bác kiểm tra hộ sao mình dùng trình duyệt Firefox thì vào Handheld không gõ được tiếng việt. Mình dung Unikey.Mĩnh gõ toàn bị mất ký tự. Các trang khác mình vẫn gõ bình thường ợ. Ví dụ: mình gõ " Bao giờ em có thể đăng bài đấu giá" thì khi gõ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday