"Một đất nước còn nghèo mà nhập iPhone tới 1 tỉ USD là không cần thiết".

Các thớt khác của duoc_nn

binmsc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nói thì hay thật, nhưng không biết bác bộ trưởng này dùng điện thoại gì, đi con xe gì, ở nhà loại gì nhỉ?

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo em thì điện thoại Vertu, đi xe Camry/Mercedes và ở nhà biệt thự ạ -.-

Mà sao bộ trưởng cũng nói thiếu căn cứ thế nhỉ? 1 tỷ usd / $600 iPhone = 1 triệu 700 ngàn cái. Các bác có nghĩ là thị trường Việt Nam lớn tới cỡ này không? T.T

PS: Câu hỏi của bác rất hay /bow

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác ấy đọc tài liệu có vấn đề nên phát biểu như vậy.
Tính trung bình Iphone 500USD vậy 1tỷ USD tương đương 2Triệu Iphone! ko thực tế.

luonghoanganh

Điên điên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đại khái em hiểu ý bác chủ là bảo bộ trưởng không biết làm phép tính, hoặc thuộc loại hay nói linh tinh. Thế thôi ạ. :D

hoanglz

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhà em toàn ship hàng Mỹ về, kể cũng tốn tiền quốc gia nhỉ.
Thôi thì em cố gắng tiếp tục xuất khẩu phần mềm, lấy công chuộc tội.

leeshin456

NHẬP HỘI
Theo Bộ trưởng Nguyễn Xuân Phúc, nội dung thứ 4 của nghị quyết mà Chính phủ thống nhất thông qua là đưa ra nhóm giải pháp để giảm nhập siêu. Chính phủ yêu cầu các địa phương, bộ, ngành phải tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất cho xuất khẩu, hạn chế nhập khẩu những mặt hàng không cần thiết. Thứ trưởng Bộ Công thương Nguyễn Thành Biên cho biết, cuối năm 2009 và đầu năm 2010, các doanh nghiệp đã bỏ ra hàng tỉ USD để nhập thiết bị phục vụ cho dịch vụ 3G. Bộ trưởng Nguyễn Xuân Phúc nhấn mạnh: "Một đất nước còn nghèo mà nhập iPhone tới 1 tỉ USD là không cần thiết". Bên cạnh đó, Chính phủ tiếp tục yêu cầu các tập đoàn, các tổng công ty không được “găm” ngoại tệ.
Xã hội phát triển nhu cầu về thông tin của con người ngày càng tăng 3G là cần thiết tại sao lại phê phán???
Các tổng công ty không được "găm" ngoại tệ. Theo em biết thì Việt Nam có lượng tích trữ ngoại tệ rất lớn??
Các công ty "găm" ngoại tệ vì việc vay hay đổi ngoại tệ ở Việt Nam rất lằng nhằng nếu không nói là khó khăn!

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
"Bổ nhiệm các bộ trường chỉ biết nói không biết làm là không cần thiết"
theo Cá Trích - HHVN :D

nguyenngocdiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@Tui thì nghĩ nguồn thông tin sử dụng để viết bài đó không chính xác, 1tỷ USD mua iPhone hay là 1tỷ USD nhập thiết bị 3g (trong đó có cả iPhone) ???????bây giờ 1 số nhà báo viết bài về (chuyên ngành) rất kém, viết mang tính hời hợt và nghe ngóng nhiều quá. Chuyên nghiệp như BBC, Time mà đưa tin có khi còn trất lất nữa mà..............chứ 2 triệu cái iPhone ....thì đúng là bán đến ...2020 thui

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt