Một số câu hỏi về Apple MAC

Các thớt khác của ducva

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin chào mọi người,

Hiện nay tôi đang có nhu cầu tìm hiểu về dòng máy Apple MAC PowerBook G4, định sắm 1 con xài chơi :p . Tuy nhiên do chưa xài MAC bao giờ nên muốn có vài câu hỏi mong anh em tư vấn kỹ càng cho đỡ sa chân lỡ bước mà ôm hận:

1) Khả năng hỗ trợ các ứng dụng văn bản của MAC như thế nào. Có bộ MS Office cài sẵn cho MAC (preinstall) không vậy ta. Hoặc chí ít liệu có MS Word, Excel, Power Point và MS Outlook không?

2) Với các phần mềm phải mua thêm như Photoshop hay Corel Draw thì liệu có dễ kiếm đĩa 8000 tại VN không hay bắt buộc phải xài phần mềm bản quyền .. cái này cũng hơi khó khăn đây nha ..

3) Khả năng hỗ trợ Tiếng Việt của MAC có tốt không. Hiện nay đã có bộ font và bộ gõ Tiếng Việt cho MAC chưa vậy?

4) Tôi có nghe nói về Virtual Machine của MAC có thể cài Windows chạy như bình thường nhưng không hiểu:
+ Performance liệu có nhanh không với 1 máy MAC Powerbook G4 - 1.5Ghz, liệu có thể so sánh với 1 PC cấu hình như thế nào ??
+ Khả năng sử dụng lại các phần cứng của máy như wifi, bluetooth, các cổng giao tiếp ngoại vi ..??

5) Với hệ điều hành mới của MAC thì có phải quan tâm gì đến vậy mấy vụ việc nổi cộm hiện nay của Windows là khả năng bảo mật, chống virus, spam, spyware không dzậy ?? He he ..

Xin được lắng tai nghe những bậc tiến bối đi trước (càng thêm thông tin khen ngợi MAC càng tốt để vững tâm tiến bước he he he B-) )

Xin chân thành cảm ơn.

Hassler

Mót lười
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em hỏi ké thêm 1 cái là các games có chơi bình thường hay không?

mthangbk

GÂY DỰNG
Tớ trả lời hộ bác cuhiep nhé
1. Bộ MS Office for Mac hoàn toàn tương đương với phiên bản trên Windows. Phần mềm tương tự Outlook trong Office for Mac được gọi là Entourage.
Bộ phần mềm này có preinstall hay k0 còn tuỳ thuộc vào ... người bán máy :D.
2. Ở Lý Nam Đế ( đầu phố gần với phố Trần Phú) có một cửa hàng bán khá nhiều phần mềm cho Mac, bác có thể mua Office, Photoshop… ở đó
3. Mac OS X hỗ trợ Unicode đầy đủ nên tiếng Việt vô tư. Có bộ gõ tiếng Việt trên Mac
4. Microsoft có phần mềm Virtual PC để giả lập một máy x86 PC, có thể cài Windows. Tuy nhiên performance khá chậm vì instruction set của PowerPC và x86 là hoàn toàn khác nhau, chương trình phải giả lập cả bộ vi xử lý. Performance khi chạy Virtual PC trên máy G4 1.5 Ghz chắc là tương đương với PII 300 Mhz :D. Nói chung là tốc độ vẫn có thể chấp nhận được.
Máy PowerBook hỗ trợ tốt Wifi, bluetooth, cổng giao tiếp ngoại vi thì có USB và Firewire 400, Firewire 800
5. Mac OS X dựa trên một hệ điều hành Unix ( FreeBSD ) và hoàn toàn không có các vấn đề về bảo mật như trên Windows. Hiện tại chưa có một virus, spyware nào chạy trên OS X.

Về games thì không có nhiều games như trên PC nhưng cũng có một vài games hay như Unreal Tournament 2004, World of Warcraft, Doom 3 …

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bác mthangbk viết hay quá! Ngắn gọn, đầy đủ, rõ ràng.
Em được mỡ rộng tầm mắt. Khâm phục, khâm phục, đại khâm phục. :)
Thanks.

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cám ơn Anh Thắng nhiều nhé.
em xin trả lời thêm một vấn đề:
Khả năng kết nối Bluetooth và Wifi(không có IR)
có thể nói hai cái này MAC ăn đứt PC ở mọi phương diện,
mình gửi sms và gọi(dail) từ MAC đến đt có bluetooth hàng ngày không gặp khó khăng gì, còn wifi thì cứ có là chạy, không cần phải chỉnh gì cả.
Một điểm hơn nữa là MAC không thắc mắc nhiều như PC.
Có người bảo MAC đơn giản với người dùng, khó với các nhà phát triển phần mềm, nhưng em không quan tam, em là người dùng cuối hehe.
Nói về tốc độ só sánh thì cũng khó, OSX là hệ điều hành 64Bit nên về bản chất là nhanh hơn Windows 32Bit.
Khởi động nhanh hơn, tắt nhanh hơn Force Quit(End Task) cũng nhanh hơn.
Chỉ mỗi tội khởi động MS Word hay Exel hơi chậm chút.
Hiện đang có:
Tiger(osx 10.4)
Photoshop cs2
MS Office 2004
Bộ gõ tiếng việt, Font...
....
Xin nói thêm một điều là MAC và PC là hai hệ điều hành khác nhau, giống như Palm và Ppc.
Không thể hỏi là: phần mềm trên PC có chạy bình thường trên MAC được không, rõ ràng là không được.
Quan trọng là phần mềm đó có viết bản riêng co MAC hay không.
Nếu cài Virtual PC trên MAC thì chỉ nên cài Win95 hehe(vì win không nhận đúng CPU)
Microsoft là hãng viết phần nhiều nhất cho MAC

@Chơi MAC đi Ducva ơi, không hối tiếc đâu, nhớ là có chơi thì chơi Powerbook hay PowerMAC nhé, không chới Ibook hay IMAC.

NghiHuu

Vừa xấu vừa dốt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hiệp ơi, nói thêm một tí về Powerbook, PowerMac, Ibook, Imac đi. Cho anh mở mang kiến thức tí. Cũng đang muốn thử đây.

hpm77

GẮN KẾT
thêm 1 điều nữa: MAC OS ngốn RAM dữ lắm. Nên xài Tiger, được hiệu chỉnh tốt hơn các version trước, và cắm tối đa RAM luôn, nếu chạy nhiều ứng dụng 1 lúc. Tôi thường xài Mail, Photoshop CS2, DreamWeaver MX, cộng với YM, MSN, AOL thì 768MB RAM vẫn thấy hơi chậm :)

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
cuhiep said:
Cám ơn Anh Thắng nhiều nhé.

@Chơi MAC đi Ducva ơi, không hối tiếc đâu, nhớ là có chơi thì chơi Powerbook hay PowerMAC nhé, không chới Ibook hay IMAC.
Bác này viết dài hơn bác kia, nhưng được cái là nội dung ngắn và khó hiểu. :)

iHD

GÂY DỰNG
Nghe đựơc đó...tui có con MAC mini 1.25 ghz (cấu hinh chuẩn) có thêm airport extreme. Cần bán nè, có ai mua giới thiệu giùm tui.
Giá 450$.
Còn thùng, hộp, CD, DVD đầy đủ. Tặng luôn DVD upgrade TIGER X 10.4 .
Khui hộp ra để xài cái ipod photo. Nhưng xài rồi cũng thấy bình thừơng nên bán rẻ.
0918203035

ptson

GÂY DỰNG
Thêm chút ý kiến

Thiết kế của Apple thì khỏi bàn ... wá đẹp
Độ phân giải màn hình & màu sắc thì cũng khỏi phải nói (vì nó là máy chuyên đồ hoạ và là người tiên phong trong GUI ... cái này thì windows copy của Mac OS)

NHƯNG:

phụ tùng mắc wá
Bảo trì bảo hành hổng biết có rộng rãi như PC không

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.