Một số thông tin kiến thức cơ bản về thẻ thanh toán

Các thớt khác của tvhsg2006

khitalon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nhiều ngân hàng cứ mời mở thẻ. Nhưng tôi vẫn dùng thẻ của VCB thôi.
Thẻ VCB bào mật cưc kém, e xài cả HSBC, Citybank 4 năm chưa bao giờ bị hack thẻ, dùng vcb 5 năm phải làm lai thẻ 3 làn do 3 làn bi hacked thẻ mỗi lần hết vài chuc tr, phải đi trình sao kê mất thơi gian , mãi 4 5 thang sau mới hoàn tiền

và có 1 điều e thắc mắc thêm, các thẻ cc o các nước khác có bị tính phí chuyen đoi ngoai tệ như các NH VN ta hay tính từ 3-4% cho các giao dich qt ko nhỉ, tks all

Last edited:

fatcat213

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
và có 1 điều e thắc mắc thêm, các thẻ cc o các nước khác có bị tính phí chuyen đoi ngoai tệ như các NH VN ta hay tính từ 3-4% cho các giao dich qt ko nhỉ, tks all
ở đâu thì cũng tính phí chuyển đổi ngoại tệ hết bạn nhé, khi bạn tiêu tiền khác với loại tiền của thẻ đang sở hữu

Thẻ VCB bào mật cưc kém, e xài cả HSBC, Citybank 4 năm chưa bao giờ bị hack thẻ, dùng vcb 5 năm phải làm lai thẻ 3 làn do 3 làn bi hacked thẻ mỗi lần hết vài chuc tr, phải đi trình sao kê mất thơi gian , mãi 4 5 thang sau mới hoàn tiền
bọn VCB này nó cậy nó lớn, nhiều khách hàng nên chảnh lắm, có lẽ vì vậy nó cũng chả buồn quan tâm nâng cấp dịch vụ, cá nhân em thấy HSBC khá ổn về bảo mật.

DienDN

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác cho e hỏi một vấn đề mà e thắc mắc: Khi đưa thẻ vào ATM, ATM sẽ hiện ra màn hình chào: Xin chào, Nguyễn Văn A. Vậy tên chủ thẻ (Nguyễn Văn A) được lấy từ đâu? ATM đọc từ phần dập nổi trên thẻ, từ chip trong thẻ hay gửi request lên server của ngân hàng tương ứng để lấy?

fatcat213

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác cho e hỏi một vấn đề mà e thắc mắc: Khi đưa thẻ vào ATM, ATM sẽ hiện ra màn hình chào: Xin chào, Nguyễn Văn A. Vậy tên chủ thẻ (Nguyễn Văn A) được lấy từ đâu? ATM đọc từ phần dập nổi trên thẻ, từ chip trong thẻ hay gửi request lên server của ngân hàng tương ứng để lấy?
theo mình là nó request từ server của ngân hàng

huuquynh

Staff member
NHẬP HỘI
theo mình là nó request từ server của ngân hàng
No. Đọc từ thông tin trên thẻ. Thực ra đọc ở phần từ chứ ko phải phần dập nổi, phần đó cho người đọc.

Nhân đây các bác am hiểu cho em hỏi: Qua hướng dẫn ở trên mạng em có tạo thẻ Master Card ảo từ Viettel Pay sau đó em nạp tiền vào tài khoản thẻ rồi em đi mua hàng và thanh toán bằng thẻ Master Card ảo này có được không các bác nhỉ? Có sai phạm hay làm sao không ạ?

huuquynh

Staff member
NHẬP HỘI
Không sai phạm gì hết. Bạn làm đúng thế là OK. Chỉ có điều là thông tin thẻ dễ bị lộ và mất thì có khả năng mất tiền thôi.

Giờ mới nghe nói Viettel Pay có dịch vụ này. Để tôi tìm hiểu thêm xem thử.

huuquynh

Staff member
NHẬP HỘI
không phải thẻ nào cũng có từ nha bác, còn thẻ chip nữa :p
Đúng. Nhưng track thẻ từ họ không bỏ đi đâu. Đôi khi một số thẻ tưởng không có, vì vật liệu che phủ nó làm mình tưởng không còn track thẻ từ, nhưng tiêu chuẩn của ngành thì vẫn phải có.

Bài viết cần bạn xem thêm

EM có post 1 topic đấu giá đôi giày KT ngày 21.8 và tự nhiên hôm nay ko thấy topic đó nữa .Em mời Các Mod @N8890 , @syhuy1977 @Lam Sơn @khonglaaica cho em hỏi đã vi phạm gì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday