Một số thuật ngữ trong thế giới đồng hồ

Các thớt khác của huuquynh

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Thanks bác bổ sung thêm thông tin. Tuy nhiên, có một vấn đề mà em đang nghi ngờ bác bị nhầm lẫn:

Một cơ chế tourbillon đơn giản nhất bao gồm một khung chứa escapement, balance wheel và hairspring, toàn bộ những bộ phận sẽ xoay liên tục khi đồng hồ hoạt động, vì vậy giảm được ảnh hưởng của trọng lực so với việc các bộ phận trên đứng cố định như đồng hồ truyền thống.

Một chiếc đồng hồ (không cần phải là tourbillon) đã có đủ các thành phần escapement, balance wheel và hairspring (bác có thể xem hình ở trên), trong khi đó tourbillon theo định nghĩa của bác lại double các thành phần này. Nhưng trên wiki thì họ lại không nói vậy! Theo như em hiểu thì tourbillon chỉ là một thành phần được thêm vào phần escapement của đồng hồ thôi, để thực hiện đúng chức năng/tác dụng như bác đã bổ sung.

Bác double check lại nhé!?

Ngoài lề chút: em không dùng từ dây cót, vì dễ gây hiểu lầm với hairspring, cũng một dạng tương tự như mainspring. :D

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Xót một cái, hehe:

Không có đồng hồ nào có nhãn "Swiss made movement" hết, nếu có thì đó chắc chắn là một hãng đồng hồ có vấn đề. Chỉ có nhãn "Swiss Made" và "Swiss Movement" mà thôi.

Bác nói đúng là không có cái đồng hồ nào có nhãn "Swiss made movement", và nếu có thì chắc là hàng có vấn đề.

Tuy nhiên: Em không nói về nhãn/mác được đóng trên đồng hồ cụ ợ. Cái này đã nói khá chi tiết ở bên bài về SWISS MADE và tìm hiểu về đồng hồ Stuhrling. Đây chỉ là một thuật ngữ đơn thuần mà người dùng có thể gặp phải trong quá trình tìm hiểu, đọc... phạm vi hai vấn đề là khác nhau!

mrtopvn

http://topwatch.vn
GẮN KẾT
Ngoài lề chút: em không dùng từ dây cót, vì dễ gây hiểu lầm với hairspring, cũng một dạng tương tự như mainspring. :D
Em xin phép thêm chút ý kiến,
Bác huuquynh nên thêm một phần gọi là ngôn ngữ thường sử dụng trong giới đồng hồ tại Việt Nam. Đặc biệt là trong đội ngũ các bác thợ chuyên sửa chữa đồng hồ có tính cha truyền con nối cao. Họ có thể đọc từng bộ phận trong đồng hồ mà không sử dụng tiếng Anh :D
Em ví dụ như:
- Hairspring: Vành tóc
- Mainspring: Dây cót
- Jewels: Chân kính (về sau này, từ này rất gây tranh cãi, vì về ý nghĩa là hoàn toàn sai. Tuy nhiên, các bác thợ vẫn dùng nó như một thói quen không sửa được)
.....
Thân,

SuperStarX

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thanks bác bổ sung thêm thông tin. Tuy nhiên, có một vấn đề mà em đang nghi ngờ bác bị nhầm lẫn:

Một chiếc đồng hồ (không cần phải là tourbillon) đã có đủ các thành phần escapement, balance wheel và hairspring (bác có thể xem hình ở trên), trong khi đó tourbillon theo định nghĩa của bác lại double các thành phần này. Nhưng trên wiki thì họ lại không nói vậy! Theo như em hiểu thì tourbillon chỉ là một thành phần được thêm vào phần escapement của đồng hồ thôi, để thực hiện đúng chức năng/tác dụng như bác đã bổ sung.

Hi bác, đầu tiên là tnks bác có một bài post giá trị mới.

Về tourbillon, bác đọc kỹ lại phần giải thích của em, em ko hề double những bộ phận đó lên và cũng không nói rằng ở những đồng hồ truyền thống không có những bộ phận đó. Cái khác nhau là thay vì các bộ phận đó ở vị trí cố định như đồng hồ truyền thống, thì tourbillon (theo thiết kế đơn giản nhất) cho các bộ phận đó vào trong một khung, và làm cho toàn bộ các bộ phận đó xoay tròn để giảm thiểu trọng lực tác động vào nó.

SuperStarX

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác nói đúng là không có cái đồng hồ nào có nhãn "Swiss made movement", và nếu có thì chắc là hàng có vấn đề.

Tuy nhiên: Em không nói về nhãn/mác được đóng trên đồng hồ cụ ợ. Cái này đã nói khá chi tiết ở bên bài về SWISS MADE và tìm hiểu về đồng hồ Stuhrling. Đây chỉ là một thuật ngữ đơn thuần mà người dùng có thể gặp phải trong quá trình tìm hiểu, đọc... phạm vi hai vấn đề là khác nhau!

Trong giới chơi đồng hồ người ta cũng không bao giờ dùng cụm từ "Swiss made movement", nếu sử dụng cụm từ này thể hiện người viết/nói đó chưa hiểu rõ về đồng hồ.

lexus050470

GẮN KẾT
GÂY DỰNG

SuperStarX giải thích đúng mà?

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Em đã update lại thông tin lên trên cho rõ ràng hơn, và bổ sung thêm một số góp ý. Tuy nhiên, có mấy cái em vẫn giữ lại vì không có cơ sở. Bao gồm:

- Caliber: Em không nói về tên của một dòng đồng hồ nào đó, nếu là tên của một model thì không thể có trong danh sách thuật ngữ được! Mà đây là một bộ phận của đồng hồ, có chức năng điều chỉnh bước tăng của kim khi chạy (chỉnh nhanh chậm).

- Crystal: khái niệm này em vẫn giữ nguyên vì rất có thể là một lớp phủ chứ không phải nguyên chất 100%.

- Tourbillon: em chỉ bổ sung thêm phần giải thích tại sao để người dùng hiểu đơn giản, quan trọng nhất ở đây là: "giảm thiểu tác động của trọng lực lên một số bộ phận của đồng hồ". Còn để tìm hiểu sâu thì như em đã trình bày: nó chỉ là 1 phần được thiết kế thêm vào bộ phận escapement. Chứ không phải là tổng hợp các thành phần escapement, balance wheel, hairspring (vì một chiếc đồng hồ không phải tourbillon đã có sẵn các thành phần này); hay như giải thích lần hai của bác là gom chúng lại vào trong một khung.

Em bổ sung thêm sơ đồ so sánh để các cụ ngâm cứu thêm:

- Phần Water Resistance em cũng không update. Vì theo tiêu chuẩn ISO thì họ ghi rõ tỉ lệ Water Resistant 3, chứ không ghi Water Resistant mà không có rate. Vì vậy, không có căn cứ để bảo đảm là đồng hồ chỉ ghi Water Resistant chính là Water Resistant 3.

SuperStarX

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
- Caliber/Calibre: huuquynh có thể cho mình xin reference về việc người ta dùng từ này để chỉ bộ phận chỉnh đồng hồ nhanh/chậm được không? Từ này cực kỳ thông dụng trong giới đồng hồ và dùng để chỉ một model nhất định của máy đồng hồ.

- Crystal: Nếu phủ một lớp nào đó thì người ta sẽ ghi rõ là coating, vd sapphire coating, scratch resistant coating...

- Tourbillon: Mình không hề phủ định chuyện tourbillon là một (số) thành phần bổ sung hoặc bảo là đồng hồ truyền thống không có escapment, balance wheel, hairspring... Mong bạn đọc kỹ. Mình chỉ nói là với thiết kế simple nhất của tourbillon thì họ cho các thành phần nói trên vào một khung, bổ sung cơ chế hoạt động để khung này xoay liên tục khi đồng hồ hoạt động.

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Caliber: http://en.wikipedia.org/wiki/Caliber_(horology)

Em trích ra nguyên văn:

Although the term originally was only used to refer to the size of a movement, it is now used to designate a specific model (although the same calibre can be used in many different watches or clocks)

Vì vậy, nên theo em hiểu thì chỉ khoảng cách của 1 bước (giây). Còn như em đã nói rồi, nếu là tên của một model nào đó, thì đơn giản nó là tên riêng thôi! :)

- Tourbillon: Bác không phủ định, nhưng nói mập mờ không rõ ràng, người mới lại nghĩ nó có các thành phần đó... Ngoài ra nếu mô tả đơn giản là gom tất cả vào 1 khung thì em nghĩ là hoàn toàn sai luôn. Theo như sơ đồ của ông sáng chế ra mô hình Tourbillon thì rõ ràng thành phần được thêm vào là 1 bộ phận và chỉ lắp ở phần Escapement (tức là phần Distribution) thôi!

Có lẽ về Tourbillon thì có lẽ không cần thiết phải đi sâu làm gì, chúng ta không phải nghiên cứu để thành tiến sĩ đồng hồ, chỉ cần biết tác dụng và khái niệm thôi! Bác nhể?

SuperStarX

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
- Wow, đoạn text tiếng Anh mà bạn trích nói rõ như vầy rồi mà bạn vẫn bảo đó là khoảng cách của 1 bước (giây) à? OK, cái này để cho các bác khác dịch và phán xét vậy

- Về tourbillon, đúng là nó phải được gắn vào escapement vì nó là cái phân phối chuyển động, có nó thì khung mới xoay được. Nhưng cái khung đấy chứa cái gì thì bạn có thể tham khảo rất nhiều mô hình chuyển động đơn giản của tourbillon để xem nó chứa cái gì nhé. Đồng ý với bạn là ta không nên đi sâu vào tourbillon trong topic này.

Thân.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...