Motherboard cần giúp đỡ

Các thớt khác của maianhtungsten

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hiện tại em đang dùng Main FIC socket 370 chipset Intel 815E và đã dùng được 3 năm
Các bác xem giúp em với

Đây là địa chỉ xem thông tin chi tiết:
http://www.fic.com.tw/product/motherboard/1stmainboard_detail.aspx?type=legacy&model_id=66
Trước đây em dùng mainboard chạy rất tốt, 1 năm chở lại đây Bios luôn báo BIOS guaranteed nhận diện có Virus, sau đó nó bắt đầu có tình trạng mất thông tin bộ nhớ Bios đã thiết lập từ trước (đã mua thử Pin mới về thay). Tình trạng này kéo dài 1 năm rồi em update bios version idb44.bin mới nhất 17/2/2002 (main sản xuất năm 2000) để xem máy còn có tình trạng này không. Quả nhiên máy chạy rất phê, nhanh như Pen4 nhưng chỉ được mấy hôm thì lại bị hiện tượng trên (BIOS guaranteed nhận diện có Virus) và thêm hiện tượng nữa cực kỳ khó chịu diễn ra liên tục mỗi khi bật máy lên
Khi khởi động máy, máy vẫn chạy hoạt động bình thường, loa phát tiếng píp không kêu, phải 3 phút sau nó mới kêu báo lỗi Ram hoặc không có Ram. Sau đó em tháo chip, ram thay thử cái khác tình trạng vẫn không ăn thua vẫn bị như trên. Em liền tháo Chip, Ram để lấy máy sấy sấy toàn bộ mainboad cắm vào lại nên. Dùng song, tắt máy đi ngày hôm sau lại bị. Đúng là củ chuối ---> Bó tay. Nhờ các bác có kinh nghiệm giúp em với! em không có tiền thay main mới! Hu hu hu!

DellAximX5

androidcore.com
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
socket 370 xưa lắm rồi bác. Vứt đi chơi cái 915 về mà xai :D.
Tình trạng như máy bạn do rất nhiều nguyên nhân, trong đó có nguyên nhân là tuổi thọ cao rồi, cần đổi mới. ;)

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hết tiền rồi các bác ơi! Em đang dành tiền mua Dell Axim X30m, cái gì em cũng muốn thế mới ác chứ!

B

BietNoigi?

Có bác nào nghĩ đến lỗi do card màn hình quá tuổi không?
Em cũng có 1 cái main Slot 1 đồ cổ (cả lũ đồ cổ nhà em chẳng đứa nào chịu tái giá mà cứ ở lì đấy mới khổ) tiếc vì khi đó đặt mua main xịn mang ở bển về.
Tức mình muốn tìm cho ra nguyên nhân, vì cũng có 1 số lỗi tương tự, thậm chí là hôm nay không cho khởi động, vài hôm lại chạy bình thường. Có hôm khởi động lại chừng 3 lần thì được.
Hỏi 1 số người thì nói do hỏng card màn hình (card AGP S3 2M hay 4M gì đó quên mất rồi), chán chưa đi tìm thay thử xem sao?

quanglinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Pó chân rùi, nên mở 1 topic xin mainboard khác đi. Nếu tớ lượm được các main soket 370 nào thì cho luôn.

maianhtungsten

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@BietNoigi?: Con mainboad của em có Onboard VGA rồi, trước khi test thử em đã cẩn thận tháo hẳn AGP Gefoce MX 440 của em ra rồi

Guess

Lì Xì Đi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bác rao mua "men" cũ trên mạng đi chắc cũng rẻ cỡ 300-400 ngàn thôi,còn cái main hết thuốc chữa này bác mang đi cân kí đi

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.