Moto MPX200: cài đặt nối mạng Internet?

huyentrang

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Thưa các bác, vừa rồi có người bạn gửi tặng mình một smartphone Motorola, Mpx200, dùng hệ đhành WM2002. Mình cố gắng cài đặt để nối mạng Internet bằng GPRS, nhưng không nối được. Các bác giúp mình với, mình sử dụng Vinaphone thue bao trả sau đó.
Cám ơn sự giúp đ74 của các bác.
HT

huyentrang

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
không ai giúp được sao?

Tôi đã cố cài đặt đủ các kiểu: khai báo gprs connection, proxy connection,...
đủ cả mà chẳng nối được vào wap (tham khảo các bài viết trước trên diển đàn), cứ hiện ra dấu hiệu nối mạng, xong rồi nhảy ra báo lỗi và yêu cầu kiểm tra mạng có bao phủ không(?).
Có ai giúp và cứu bồ dùm tôi không? Chẳng lẽ mpx200 và smartphone lại kém quá vậy?
HT

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin chào bạn,

GPRS của Vinaphone có 1 điểm dở là phải xử dụng proxy để kết nối Internet do vậy cấu hình trên Smartphone hơi lằng nhằng 1 chút.

Hiện nay tôi dùng Mpx200 - WM2003, trước đây đã cấu hình thành công cho GPRS của Vinaphone nhưng giờ thì đang bị lỗi (network coverage) - có thể do SIM của tôi bị inactive chức năng truy nhập GPRS rồi thì phải.

Nếu trước đó dùng đt thường bạn vẫn dùng được chức năng GPRS thì theo tôi giải pháp là bạn nên nâng cấp lên WM2003 trước (phiên bản này tiết kiệm pin hơn 1 chút đấy) rồi sau đó config như sau:

1) Vào Setting >> Data Connection >> Menu >> Edit Connection
Bạn sẽ thấy 2 mục cần quan tâm đó là GPRS Connection và Proxy Connection.

2) Trước tiên là GPRS Connection -> bạn Add thêm 1 New Connection với các thông số sau :
>> Description: Vina GPRS
>> Connect to: Work (chú ý nhé, đừng chọn là kết nối Internet)
>> Access point: m3-world
>> User name: mms
>> Password: mms
That's all.

3) Tiếp theo là tạo 1 Proxy connection Wrap lấy GPRS connection và đưa nó ra Internet. Đây chính là mấu chốt của vấn đề và là lý do vì sao ko chọn Connect to : The Internet.

Bạn có thể kiểm chứng vấn đề này bằng cách vào menu Data Connection >> Internet Connection và có thể thấy là ko có tên Vina GPRS được liệt kê trong đó.

Vậy tiếp tục -> vào Proxy Connection >> Add một connection với tên gọi tuỳ ý với các thông số sau:
>> Connect from: Work
>> Connect to: The Internet
>> Proxy: 10.1.10.41:3128 (kiểm tra hộ mình trên website của GPC nhé)
Done!

Quay trở lại menu Data Connection và chọn kết nối cho Internet Connection lúc này thì bạn đã thấy hiện ra kết nối Vina GPRS. Chọn nó và bạn đã xong được 60%.

4) Khởi động ứng dụng PIE -> Menu >> Option >> Connection và chọn là kết nối The Internet.

Vậy là xong xuôi, hy vọng bạn có thể duyệt Web/WAP thông qua PIE.

Ducva
mr.vuanh@gmail.com

huyentrang

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cám ơn bạn DucVA

Tôi đã cài GPRS theo hướng dẫn của bạn, máy đã họat động được. Cám ơn sự giúp đỡ của bạn.

HT

min18vn

BÁN HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác Ducva ơi! thế Mpx220 cũng như thế à? bác có thông số của Mobifone ko? có cách nào vào internet qua dây sync ko bác?

Thx

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mpx220 cài WM2003 nên cũng cấu hình như vậy. Mobifone thì sướng hơn Vina ở chỗ ko cần proxy nên cấu hình đơn giản hơn. Bác chỉ cần bỏ bước cấu hình proxy và khi tạo kết nối GPRS thì chọn nó là Internet Connection.

Còn việc duyệt Internet qua dây sync thì cứ cắm vào máy nào có kết nối Internet, đồng bộ xong là bác duyệt thoải mái. Chú ý là đừng nghịch ngợm ActiveSync, cấu hình default của nó cho phép duyệt Internet qua Sync rồi.

Chỉ có vậy thôi, chúc bác vui vẻ

min18vn

BÁN HOA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thx bác. em flash 1.43 ciguler firmware nên nó lấy cấu hình của mang ciguler. bây giờ vào được rùi =D> . còn tiếng việt trên net của nó thì cài font gì vậy bác

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...