BÀN TRÒN Motorola StarTAC " Huyền Thoại" - cùng chia sẻ đam mê

aoxanh990

Cháu lên 3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
--- Motorola StarTAC là một trong những chiếc điện thoại nhỏ và nhẹ nhất vào thời điểm ra đời. Đặc biệt, đây cũng là chiếc điện thoại đầu tiên trên thế giới có thiết kế dạng gập vỏ sò và cũng là model tích hợp rung đầu tiên...
--- Trong khi những chiếc điện thoại trong thời điểm này đều có thiết kế khá công kềnh và không chú trọng về hình thức thì startac ra đời đã mở ra 1 khái niệm mới cho điện thoại di động đó là điện thoại thời trang.
--- 16 năm tuổi phân nào chiếc Startac có mang những dấu vết thời gian nhất định nhưng mọi chức năng máy còn quá hoàn hảo không 1 lỗi lầm gì. Riêng pin sử dụng khoảng 1 ngày.
--- Không biết nói gì hơn nhưng là 1 người yêu công nghệ thì việc có 1 chú Startac trên tay làm em liên tưởng nhiều đến iphone thế hệ thứ nhất... ko có điểm trung về ngoại hình hay ngôn ngữ thiết kế nhưng cả 2 model này đã làm thay đổi thị trường điện thoại khi ra mắt.

*** Nhân duyên đưa đẩy nay .... sở hữu được 2 bé fullbox 1 bé đã lên phi cơ theo chủ nay còn 1 bé em giữ lại làm kỷ niệm.

*** ôi cơ gập tạch tạch em nó vẫn còn như mới .... bao nhiêu cảm xúc không thốt được thành lời.

Em xin phép mượn lời 1 số anh em trên diễn đàn ..
hàng độc, Tac 90 này lúc mới ra có giá 25 củ, khiếp thật.
25tr? Trời ơi, 25tr thời con này chắc phải = 100tr bây giờ ấy. Ngày xưa mấy chục triệu mua đc nhà với đất, giờ 100tr mua nhà trung cư trung bình còn khó chưa nói nhà mặt đất.
Hồi đó gọi nhau đi ăn sáng qua di động, 1 cuộc gọi cỡ 1 phút bằng 3 bát phở!
Ăng ten còn thẳng thế kia chứng tỏ chiếc này giữ gìn dữ lắm.
Chiếc này năm 1997 tôi mua 24.800.000 đồng (giá trị tiền vào thời điểm đó). Hàng nguyên hộp còn có cái cài thắt lưng bằng nhựa nữa ạ. Thời ấy ai đeo chiếc này phải gọi là đỉnh của đỉnh nếu so ra iPhone 6 bây giờ cũng chẳng bằng.
Chức năng thì hơn cả Vertu 1 bậc gồm: Nghe, gọi, nhắn tin không dấu. Hết :D

Giá trị sử dụng so với bây giờ là không cao nhưng rất tốt cho các bạn hoài cổ vì bây giờ tìm được chiếc nguyên bản như này giống như mò kim đáy biển.

Lâu lâu HHVN có những phiên đấu giá với những sản phầm rất hot.

Chúc phiên đấu giá thành công tốt đẹp.
Bác mua giá đó là sát giá đó ạ.Mà lúc đó chỉ toàn các Boss và VIP được mua tặng.
Lúc đó giá khoảng 2.000$ ( Xe Dream II Thái 3 cục KuongNgan lúc đó bán 2300$ :)), đợt đầu chỉ có hàng xách tay "lúc đó gọi là hàng ngoài".
Lô đầu hộp to, gồm củ sạc, cốc sạc cả máy và pin, ốp nhựa đeo lưng máy ngửa ra ngoài. Pin gồm 2 viên pin dầy, có cả nẹp nhựa bảo vệ tiếp xúc pin. Cả Hanoi lúc đó ngoài Bưu điện thì có khoảng 5 đến 6 cửa hàng bán điện thoại di động thôi.( Số 4 Hàng Bài, 35 Tuệ Tĩnh, 29 Quang Trung...) Về sau có hàng chính hãng của FPT và Dongnam Associal ( Cũng là NPP Nokia thời đó) Cái anten như bác nói dùng chung được cả TAC V70( không có rung), V90, và TACX, rất hay gẫy đầu, nếu mua cỡ 20$ ( còn giá thợ có 30K thời đó :p)
Và quan trọng là không có Made in USA luôn cho tất cả các đời TAC. Cái này e dám chắc.
Pin mỏng phẳng là của đời StarTAC X về sau. Và hộp của V90 và đời TAC về sau là hộp nhỏ. Nhược điểm của em này là hay đứt cáp nhất, thay cáp phải bóc tem imei ra thay, sau đó mới dán lại. Lúc đó Tung của đã nghĩ ra cái miếng nhựa khoét vừa 2 cái simcard quay đầu nhau để thay nóng sim, lúc nào dùng sim kia chỉ việc rút tấm nhựa ra quay đầu nhét lại là có sim2 dùng, ( tiền thân của vụ máy 2 sim bây giờ ý ạ.)
Thời đó Motorola này vẫn mạnh, còn cung cấp máy nhắn tin 133(Hanoi ABC) và 107 cho VN. Làm QC máy nhắn tin có dấu trên TV rầm rộ , "mua banh cho ba-mua bóng cho ba-mua bánh cho bà".
Tự nhiên thấy lại e nó làm cảm xúc ùa về ;), ước gì mềnh trẻ như ngày đó.:p.Các bác thông cảm cho nhà cháu chém tý ạ. Cảm ơn bác chủ đã có món đồ giá trị lịch sử để nhà cháu hoài niệm ạ.
Have fun.:)
Em nhớ con StarTac này (em không biết phân biệt các đời) có bán tại Hà Nội từ năm 96 tại cửa hàng ngã tư Hai Bà Trưng Bà Triệu và giá lúc đó nếu em không nhớ nhầm là khoảng 17 triệu (do có đứa bạn bán hàng tại đây).
Còn cước phí di động hồi mới ra là 4200 hay 4500 /p và tính cả phí nhận cuộc gọi.
Xin lỗi bác chủ thớt em hoài niệm chút.

vanderxe

Life is good!
GẮN KẾT
Sao bây giờ vẫn còn em xinh đẹp nhường này. Hức, hức hức!

ancient_egypt

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hồi đó giá xăng khoảng 3000đ/lít, cái điện thoại này 25tr thì phải gọi là đỉnh thế nào.
Thêm 1 điều là ngày đó tiền k nhiều như bj, thanh niên 20tuoi bj nhàng nhàng trong ví dắt túi 1-2tr là chuyện thường tình. Ngày em 20tuoi chỉ có 20-50k trong người là nhiều. Hồi đó mà bác rút cái đt này ra em cũng chả biết là cái gì :D. Bạn em là con nuôi ông Phạm Thanh Bình (cựu chủ tịch Vinashin ý) đc ông ý cho cái Ericson gập gập, mang đến lớp ĐH dùng mà cứ gọi là cả trg biết. Oách lắm chứ bj nhìn thấy mấy ông cầm Vertu thì cũng bthg, k sáng lóa và ấn tượng như hồi xưa.

kaiken

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
bác này thấy bán đồ bên nhật tảo cũng nhiều.bác ém đâu ra lắm hàng chất thế

mitmit

Going home.....
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Rất độc và đẹp ! Em cũng được sở hữu 1 em nhưng chỉ có được máy trần thôi không được full như b @aoxanh990 !

kaiken

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Rất độc và đẹp ! Em cũng được sở hữu 1 em nhưng chỉ có được máy trần thôi không được full như b @aoxanh990 !
dùng cầm ra đường chắc ai cũng trố nhìn quá.Mấy con này đúng chỉ có đam mê.

ZARG

GẮN KẾT
Thôi thì góp vui với bác ít đồ chơi StarTAC vậy!

IMG_1695.JPG IMG_1696.JPG IMG_1697.JPG IMG_1698.JPG IMG_1700.JPG IMG_1780.JPG

Attachments

250.1 KB · Đọc: 187
    141.3 KB · Đọc: 193
    125.2 KB · Đọc: 187
    273.7 KB · Đọc: 185

Bài viết cần bạn xem thêm

Mùa bóng đá. Và tinh thần "Việt Nam Vô Địch" lại được thổi bùng, mặc dù covid nên hơi yếu, nhưng có lẽ cũng nên khởi động để xem cả World Cup lẫn Euro.