Mua DVD Windows Vista ở đâu?

nnk

GÂY DỰNG
thì bro nhìn vào sign của em ấy 1st và 3rd ấy, thấy A64 không ? AMD 64bit đấy ạ, còn cái AXP là AMD Althlon XP 32bit đấy ạ. em mới chơi PPC nên hiểu biết về nó còn ít chứ PC thì thừa và chán quá rồi bác ạ. Ý em ban đầu là bác nào dùng chip 32bit thì cẩn thận kẻo format HDD xong rồi setup thì nó không cho là chết.

Thôi không bàn cải nửa, vấn đề là bác nào có thì cho em xin về nghiên cứu, đã dùng XPx64 rồi, hiện đang dùng nó đây nhưng muốn thử xem Vista nó thế nào.

Bac Vinh

GẮN KẾT
DVD Windows Vista

Tôi có cái DVD Windows Vista Setup của bác Pham Xuan Tung chép cho nhưng cài không được, có thể do ổ DVD của tôi kén đĩa. Bác nào cần thì PM cho tôi, tôi sẽ mang ra Y5 cho, free! Máy của bác nào không kén đĩa dzõm chắc có thể đọc được đấy.

nnk

GÂY DỰNG
Vấn đề cài không được có thể do DVD kém đĩa nhưng củng có thể là do bản đó là 64bit (x64) và CPU của bạn là 32bit ( Đã nói ở trên), check lại nhá. Nếu bản 64bit thì trong dĩa cài sẽ có thư mục AMD64 ( đối với bản Windows XPx64 em đang dùng vì lúc này Intel chưa có CPU 64bit ) hoặc có thể là IMT64 hoặc cũng có thể là x86-64 không chắc lắm vì chưa dùng Vista bao giờ, bác check lại đĩa xem sao.

hquangha

GÂY DỰNG
Ủa vậy nếu máy notebook của em có VGA card share thì không cài được hả các bác ?

nnk

GÂY DỰNG
VGA nào cũng cài được hết nhưng tùy vào lạoi VGA thì các hiệu ứng đồ họa của Vista sẽ đẹp xấu, nhanh chậm khác nhau thôi, nếu có bản 32bit thì OK CPU nào cài cũng được, bản 64 bit chỉ có thể cài đặt trên máy dùng CPU 64bit( đối với AMD là Athlon 64 dùng tập lệnh AMD64, còn Intèo là các CPU dòng 8xx không nhớ rõ lắm và dùng tập lện IMT64 )

Bac Vinh

GẮN KẾT
nnk said:
Vấn đề cài không được có thể do DVD kém đĩa nhưng củng có thể là do bản đó là 64bit (x64) và CPU của bạn là 32bit ( Đã nói ở trên), check lại nhá. Nếu bản 64bit thì trong dĩa cài sẽ có thư mục AMD64 ( đối với bản Windows XPx64 em đang dùng vì lúc này Intel chưa có CPU 64bit ) hoặc có thể là IMT64 hoặc cũng có thể là x86-64 không chắc lắm vì chưa dùng Vista bao giờ, bác check lại đĩa xem sao.

Chưa cài được nên tôi cũng không biết có phải tại tôi cài bản 64bit không. Trong đĩa không có thư mục nào có chữ "64". Lúc dầu thì boot hòai không được, lấy đĩa ra chùi thì boot được, cho cài nhưng cứ được 1/3 đường thì bị báo lỗi "Thiếu tập tin TAPI32.dll" và khuyên mình cài lại sẽ tránh được lỗi này. Nghe theo nó, lau chùi đĩa, cài đi cài lại không nhớ bao nhiêu lần, đến nỗi tôi gần thuộc số XXXXXX luôn mà vẫn bị vô bótay.com. Tối nay tôi sẽ gởi đĩa DVD này cho bác tovanhung ở Y5 để bác ấy thử xem có may mắn hơn tôi không.. :)

nnk

GÂY DỰNG
Nếu như vậy thì chắc chắn đĩa bị lỗi rồi, không có thư mục nào 64 thì chắc là 32 bit rồi đấy.

Phạm Xuân Tùng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@Bac Vinh: có thể kiếm 1 đầu DVD-Rom tốt 1 chút sau đó xài Alcohol tạo 1 file image, kiếm 1 đầu DVD writter và 1 dĩa DVD trắng xịn ghi lại đĩa khác. Nếu không có thể ghé nhà mình ghi lại cho đĩa khác, nhớ mua dĩa tốt nhé, cái dĩa trắng noname của bác đưa mình hôm bữa mình cũng quăng luôn rồi, ổ LG4163B của mình không nhận được :D

tovanhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đã nhận đĩa của Bac_Vinh về cài và bị báo lỗi boot hệ thống (chắc lỗi này cũng tương tự như khi Bac_Vinh cài đặt).

Có điều, Cuhiep và Coco82 cài trên laptop Sony thành công (cài đè chứ không phải cài đặt từ dos). Windows Vista giao diện đẹp, bắt mắt và không uổng danh là hệ điều hành xa xỉ, khi cấu hình máy là Centrino 1.75GHz, RAM: 1.5GB và card màn hình rồi 128MB mà vẫn còn khựng khựng mỗi khi mở thư mục.

Mình thừ cài đè thì máy lại báo lỗi không tương thích thiết bị (cụ thể là không tìm được ổ cứng SATA). Định ghi ra 1 đĩa DVD khác để khắc phục lỗi kén đĩa nhưng đầu ghi thực hiện được 1 đoạn thì báo lỗi không đọc được đĩa.

Các thiết bị thử nghiệm:
Laptop Toshiba M15-S405
Đầu đọc và ghi DVD: Plextor PX-712UP External
Desktop: 2,8Ghz Presscott, 512MB, Hard drive SATA Seagate 160GB

Kết luận: Với thiết bị và phương cách trên vẫn chưa cài đặt thành công Windows Vista Beta 1.

Hướng ra: Bác nào có đĩa khác xin cho mượn!!! Hoặc có máy khác thì mang ra thử nghiệm!

nnk

GÂY DỰNG
Bác thảy đĩa ra Y5 đi, tùan sau em ghé ra mang về đóng lên con A64 xem sao. Khi cài lên HDD sata thì hình như phải làm cách nào đó cho nó nhận dạng thiết bị, để em xem lại xem rồi trả lời ( Đ4 từng bị với XPx64 )

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...