mua laptop 4 tháng, giờ phải làm lại PIN

Các thớt khác của it4davn

it4davn

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng bảy 2007 lúc 08:40
Số là con Lap em mua ở Litek Sài Gòn, Lenovo 300N100 ban đầu về xài
+ để sáng hết cỡ thì 2h
+ để tối hết cỡ thì gần 3h

Sau 4 tháng để sáng hết cỡ 15phút, em buồn thúi ruột

Giờ đây có cách nào làm lại pin không nhỉ ? có ai làm lại chưa ??? làm lại không biết có được lâu không ?có mau chai không ?
máy em 6cell có thể làm lại 9 cell ko ạ ?

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng bảy 2007 lúc 09:29
nếu máy còn bảo hành thì mang ra kêu họ đổi cho viên pin khác chứ mới dùng 4 tháng mà tèo như thế thì gặp hàng rởm rồi còn gì .

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng bảy 2007 lúc 09:53
Pin bị chai rồi,chắc pin đểu bác à.Bác đem đi bảo hành đi.6cell không chuyển thành 9cell được đâu ạ,bác đem đi bảo hành là tốt nhất(dù dạo này em được đọc rất nhiều về chuyện bán hàng cũng như bảo hành của Litek).Chúc bác may mắn.

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng bảy 2007 lúc 11:26
thay cell xong; thời lượng dùng pin thấp hơn là điều tất yếu; chỉ đạt khoảng 80% so với pin zin là ngon lắm rùi ; và cell không zin cũng dễ chai hơn ; giá tiền thay~1/3 tiền mua pin mới ; thường thì pin thuộc loại khó kiếm thì nên thay cell; còn có bán nhiếu ngoài cửa hàng thì cố gắng tậu 1 cục new là nhất .

dualcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng bảy 2007 lúc 12:10
Sao lại ko bảo hành thời lượng pin vậy? Việc bảo hành là về chất lượng của sản phẩm, sản phẩm dùng trong time bảo hành bị hỏng hóc kém chất lượng đi thì phải bảo hành chứ, Nokia có chiếc chỉ >700k mà cũng bảo hành đầy đủ trong vòng 6 tháng cho pin đấy. Anh phải làm rùm beng cho chúng nó sợ chứ, mình đúng cơ mà.
Mà cái bọn này nổi tiếng là làm việc "đứng đắn" rồi, litek mà lại!!!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
22 Tháng bảy 2007 lúc 17:28
Em cũng vừa bị y chang bác này :D con pin 6 cells của Acer tự nhiên xài còn đc 29' ... mang lên văn phòng Acer làm thủ tục, mấy ngày sau được đổi nguyên con pin mới, sướng ^^

Nếu máy bác còn bảo hành thì hãy cố tận dụng hết cỡ đi bác ạ :p

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng bảy 2007 lúc 18:04
nó không chịu bảo hành, nó bảo không bảo hành thời lượng PIN
ý em lại thay cell xong có tốt ko ??? tương đương PIN jin ko ?
Không bảo hành thời lượng pin thì bảo hành gì nhỉ?Trên cấu hình máy và giấy tờ có ghi thời gian sử dụng pin không?Nếu có bác đem ra đập vô mặt tụi nó(và tất nhiên là gào rú ầm lên cho càng nhiều người chú ý càng tốt).À,bác đi cùng một người bạn nữa,vì theo kinh nghiệm của em thì khi có người đi cùng mình dễ ăn nói và có hiệu quả hơn.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
22 Tháng bảy 2007 lúc 18:25
Mua được một chiếc laptop ưng ý đã khó mà sử dụng nó thế nào cho đúng cách càng khó hơn. Theo các thông tin từ phòng bảo hành của chính hãng và các trung tâm sửa chữa máy tính xách tay, phần lớn những hư hỏng của Pin là do người dùng vô tình gây nên.

Pin :

Hiện tượng chai pin rất hay gặp ở máy tính xách tay, đúng ra là ở loại pin nạp lại. Đặc biệt hiện tượng này sẽ đến sớm ở những người chủ không biết dùng đúng cách. Nếu hỏng pin trong thời gian bảo hành, bạn nên yêu cầu thay mới vì việc sửa chữa để pin hoạt động tốt như ban đầu gần như là không thể. Không nên bật tắt nhiều lần trong một khoảng thời gian ngắn. Ngoài ra, nên hạn chế việc cắm pin trực tiếp vào lúc máy đang sử dụng tức là bắt pin vừa nạp vừa xả. Bạn cũng nên chú ý thiết bị adapter phải phù hợp với từng dòng máy và loại máy.

Luôn cắm máy tính vào điện sẽ không hao Pin ?

Đúng là sẽ không hao Pin. Nhưng như thế thì mua máy tính để bàn tốt hơn và rẻ hơn nhiều. Chưa kể làm như vậy Pin trong máy sẽ rất nhanh bị "chai" Tức là nạp 10 phút là đầy và dùng 5 phút đã hết.... . Nhà sản xuất khuyến cáo nên dùng Pin máy tính xách tay như dùng Pin của điện thoại di động. Tức là nạp đầy - Dùng kiệt. Trong trường hợp luôn để máy trên bàn, không di chuyển, ta có thể luôn cắm sạc nhưng rút pin ra khỏi máy. Máy tính hoạt động tốt với bộ sạc và không cần Pin. Nhưng nếu lúc này mất điện, dữ liệu đang làm sẽ mất giống như ta dùng máy tính để bàn mà không có UPS.

Dùng và bảo quản pin

Theo ý kiến của giới kỹ thuật, thời lượng pin bị giảm nhanh phần nhiều do người dùng chưa đúng cách. Hai nguyên nhân thường gặp nhất là cắm nguyên xạc điện khi không dùng hoặc để chế độ ngủ (Standby hoặc Hibernate) quá lâu khiến pin bị suy kiệt.
“Pin Ni-Cd cũ thì hay gặp hiện tượng chai pin, nếu cắm xạc liên tục thì nó sẽ ‘nhớ’vị trí đầy ảo nên hay suy giảm. Pin Li-Ion thế hệ mới không gặp hiện tượng trên nhưng không được để suy kiệt, nếu điện áp sụt xuống dưới mức cho phép thì sẽ hỏng luôn”, kỹ thuật viên công ty HTT nói. Kinh nghiệm cho thấy chính những máy hay được người dùng mang đi mang lại thì giữ được thời gian dùng pin lâu hơn.

Ngoài ra, trên thị trường hiện nay cũng có nhiều loại xạc (adapter) là hàng nhái trôi nổi. Bộ xạc chất lượng kém, cung cấp nguồn không ổn định, cũng gây hại cho pin, tệ hại hơn là làm hỏng mạch xạc trên máy. Việc phân biệt xạc xịn và nhái bằng mắt thường sẽ hơi khó vì vẻ bề ngoài khá giống nhau. Dân chuyên nghiệp thường dựa trên trọng lượng, độ sắc nét và khít của tem nhãn trên adapter để phân biệt.

Để thời gian dùng pin tốt, người dùng nên để pin được hoạt động, rút nguồn điện khi không dùng máy. Lập kế hoạch để “xả hết, nạp đầy” pin mỗi tuần 1 lần, tức là rút điện dùng máy tính đến khi hệ thống báo hết nguồn điện, sau đó cắm nguồn cho đến khi pin báo đầy. Những máy laptop được dùng thay cho desktop thường không cần đến pin có thể lấy ra bảo quản riêng. Tuy nhiên, trước khi tháo nên xạc đầy điện, kiểm tra và xạc lại theo chu kỳ từ 3-5 tháng.
(Tập hợp từ nhiều nguồn)​

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
binossimo HANDHELD CAFÉ 3

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Em đã nhận được robot hút bụi hôm nay, giờ thì nó lỗi luôn từ lúc khởi động chứ ko ngáp ngáp 5 phút như trước nữa, nhưng thôi em cũng giữ lại coi như kỷ niệm buồn. Cảm ơn anh Sơn, anh Huy cùng BQL diễn đàn.

Em xin dừng sự việc tại đây cho nhẹ nhàng, ...
Lazada Vietnam Master card on Monday