Mua len nào để chụp phong cảnh các bác nhỉ?

Các thớt khác của me_to_you
27 Tháng một 2008 lúc 14:41
E vừa sắm con 350D và đã có 1con len kit 50mm,chụp rất tuyệt nh tình hình là tết đến nơi rồi mà con len này thì k chụp dc phong cảnh,chán quá.
E muốn các bác tư vấn cho e mua 1con len chụp phong cảnh tốt giá tầm <300$.Chứ con len này of e thì chịu.
Các bác có kinh nghiêm tư vấn giúp e với.E xin chân thành cảm ơn!

mycamel

www.Onesto-Eyewear.com
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng một 2008 lúc 15:14
E vừa sắm con 350D và đã có 1con len kit 50mm,chụp rất tuyệt nh tình hình là tết đến nơi rồi mà con len này thì k chụp dc phong cảnh,chán quá.
E muốn các bác tư vấn cho e mua 1con len chụp phong cảnh tốt giá tầm <300$.Chứ con len này of e thì chịu.
Các bác có kinh nghiêm tư vấn giúp e với.E xin chân thành cảm ơn!
Nếu lens đi kèm 350D của bác là 18-55 thì chụp phong cảnh cũng được mà. Bác không muốn vất vả nhiều theo em nên đổi 28-135 IS. Một số bác nhìn thấy góc rộng là thích nhưng nếu không muốn "chạy đua" nhiều thì nên dừng lại ở 28-135. Hơn nữa con 350D bác cũng ko nên đầu tư quá nhiều tiền vào lens, trừ khi bác có ý định nâng cấp và gắn bó lâu dài với cái thú chơi "tiêu tiền như nghiện này". Trên đây là kinh nghiệm cá nhân của em, có gì không phải mong các bác lượng thứ:p

27 Tháng một 2008 lúc 16:57
Lens nào cũng có thể chụp ảnh phong cảnh được.

Nếu có điều kiện về tài chính bạn sử dụng ống kính rộng để chụp được toàn cảnh (ống kính góc càng rộng càng đắt tiền). Ống kính zoom chỉ giúp bạn đặc tả hay cần làm nổi bật một chủ đề nào đó.

Bạn cũng nên chú ý đến ánh sáng và hướng của ánh sáng, cảnh vật sẽ tươi tắn hơn. Hãy chụp thuận chiều ánh sáng. Bạn có thể dùng bất kỳ chế độ P, S, A (trên bánh xe chức năng của các máy ảnh số), bảo đảm tốc độ chụp trên 1/60 để tránh rung làm mờ nét. Chọn độ phân giải cao nhất (trong menu), và cũng đừng quên phải thêm cái Tripod (chân máy ảnh) nữa nhé :D Cái này quan trọng lắm đấy.

Chọn thời điểm chụp lúc mặt trời mọc cho đến khoảng 10 giờ hoặc từ 15 giờ đến 17 giờ, ánh nắng chiếu nghiêng luôn làm cảnh và người đẹp hơn.

27 Tháng một 2008 lúc 17:38
Lens nào cũng được :p Cứ chụp theo kiểu thô sơ bằng cách đặt máy trên tripod thăng bằng và cố định rồi chụp, xoay máy, chụp, xoay máy, chụp. Về nhà dùng tiện ích AutoStich để ghép ảnh toàn cảnh.

Tiện ích ghép ảnh Paranoma có rất nhiều, anh thấy cái nào thích hợp thì dùng. Có bán tại các cửa hàng đĩa vi tính :D.

Alo123

The Messenger
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng một 2008 lúc 18:12
Bằng tiền với 17-40 F4, chỉ dùng phong cảnh. Góc rộng, có nhiều góc ảnh đẹp, sáng tạo thì bác có thể để ý 10-22 EF-S chuyên dành cho crop 1.6.

Còn dùng chung nhiều mục đích thì 17-40 hoặc 16-35 cũng đã là ống góc rộng rồi bác ah.

Panorama thì chỉ cần có tripod, có loại chuyên dụng panorama tripod. Còn nếu muốn tự mày mò, bác chơi loại này
http://www.wikihow.com/Build-a-Panoramic-Tripod-Head

Chúc bác sớm có ảnh đẹp

27 Tháng một 2008 lúc 19:18
E xin phép được đính chính lại là con len e đang có là len fix 50mm vì thế chụp cảnh fải room bằng chân và còn 1 cái bất tiện nữa là e k thể chụp hết được cả đại gia đình khi ăn uống ở nhà cả :( Ví thế e định sắm 1chú để chụp cho nó ok,vì e cg khoái chụp phong cảnh.
Có mấy bác khuyên e nên đầu tư 1trong những con len như Singma 18-200 F3.5-6.3DC , Singma 15-30 và Tamron 17-50.Mong các bác cho ý kiến giúp e với!

Aikidoka

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng một 2008 lúc 19:36
Tầm 300 thì bác mua thử 24-85 dùng thử coi. 17-40 hay 10-22 thì vọt lên đến 600. Nếu không thì bác chọn ống Tokina 12-24 f4, em đang dùng và không có chút gì phải hối hận vì đã không lấy 10-22. Ống cầm rất chắc tay, buổi tối bắn ko cần chân vẫn nét như đúng rồi.

Pro-k

Học sinh lớp 12
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng một 2008 lúc 01:41
nếu lens bác đang xài mà là lens fix 50 thì dùng chụp ngoại cảnh set khẩu 4-6 là khẩu đẹp n nhất,chụp cái gì cũng đẹp

và nên mua thêm lén KIT 18-55 nữa giá khoảng 1tr - 1tr2, có thể mua dc ở Liêm Nga

Bài viết cần bạn xem thêm

Khăn giây lau tay với nguyên liệu gồm bột giấy và sợi bông đem lại sự min màng dễ chịu cho người sử dung. Không sử dụng giấy tái chế, khăn giấy của chúng tôi đảm bào độ trắng, dai, không bụi, không rã khi lau tay ướt, lau mặt.
Lazada Vietnam Master card on Monday