Muốn học IT, mong các bác cho em lời khuyên ạ

Các thớt khác của hdanhbka

hdanhbka

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng hai 2008 lúc 13:37
Mình hiện đã tốt nghiệp ĐHBKHN, nhưng là chuyên ngành Kinh tế (dòng đời xô đẩy chứ ko phải mình thích) . Mình khoái mày mò IT, và đang định chuyển hướng nghề nghiệp sang mảng này. Mình đang tính học kỹ sư bằng 2 khoa CNTT BK, nhưng nhiều người nói là mất thời gian và để làm đc viẹc thì phải học thêm nhiều. Mình cũng hơi phân vân, giờ muốn theo học một chương trình IT nào đó thực tiễn và hữu dụng ngay.
Mình rất mong ở các bạn lời khuyên, như là học ở đâu, nên theo ngành nào,... vì mình không có nhiều thông tin.
TRân trọng !![;)]:)

hanhpn

Hạnh Phúc Nhất
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng hai 2008 lúc 13:42
Muốn thực tiễn và hữu dụng ngay, bạn nên học các Trung tâm như Aptech (cho CNTT) hoặc Arena cho đồ họa

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng hai 2008 lúc 17:26
Bạn thích học IT? Xin hoan nghênh và nhiệt liệt khuyến khích.

Tôi không thể chỉ bạn học ngành nào là thực tiễn và hữu dụng ngay, không thể chỉ bạn học ở đâu vì mỗi thời điểm có khác nhau. chỉ trao đổi sơ nét với bạn thôi.

Muốn học IT cần: Đam mê và tư duy, một ít tiếng Anh, một máy tính, sẵn sàng thức khuya dậy sớm, bỏ ăn bỏ ngủ với nó ….

Đam mê là điều kiện cần , còn khả năng suy luận logic là điều kiện đủ.
Điều kiện cần nhất là bạn phải có niềm đam mê. Khi ta có niềm đam mê thì sẽ có sự thúc đẩy khiến ta phải tìm hiểu sâu về nó và ta làm chủ được nó thì lúc này tư duy tự nhiên sẽ sinh ra. Nói chung thích thì học được.

Khi học lập trình, nếu học ở Đại học nên chú trọng môn Tin học đại cương (lúc xưa là học Code Pascal). Môn này sẽ là nền tảng cho bạn phát triển sau này, mặc dù nó kkông hấp dẫn. Có thể bạn không tin, nhưng rồi bạn sẽ hiểu.

Trường chuyên về IT (chẳng hạn NIIT of Ấn) khi bạn học thì cần phải có một ít tiếng Anh chuyên ngành (Tập đọc sách tiếng Anh. Kkông đọc được sách tiếng Anh thì khó có thể tiến xa với IT), và khi học ở đây thì bạn phải nỗ lực và phấn đấu rất nhiều. Họ chỉ dạy chuyên về một ngành nhưng lượng kiến thức của họ đưa ra chuyên sâu và thực hành rất nhiều nên khi học bạn phải rất cố gắng. Nản là out ngay.

Còn về các trường đại học của VN thì tôi không biết bên BK như thế nào nhưng còn một số trường khác mà tôi biết thì họ dạy cả các thứ: Từ đồ họa cho đến mạng, cho đến lập trình v..v... nói chung là thập cẩm. Học ở đây lợi thế là cái gì cũng biết mà chỉ biết một tí. Nhưng chẳng làm ăn được gì.

Và theo tôi thì nếu học về lập trình thì cần phải có một tí thông minh. Vì các thuật toán trong lập trình khá phức tạp nên cần phải nhanh trí một tí.

Chúc bạn trong tương lai gần sẽ đạt được bằng kỹ sư CNTT hoặc cử nhân CNTT.

spiderman_anhvu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 08:18
Xin phép xưng "anh" luôn nhể vì anh học CNTT K43 lẫn cao học CNTT BK mà ;). Đưa luôn ý kiến: học IT làm gì, ra làm kinh tế luôn đi :D.
Theo như những gì bác vừa nói thì bác đúng là 1 ví dụ điển hình đấy ạ :D
HỌC IT LÀ CẦN FẢI CÓ ĐAM MÊ, bác nói câu này thì đúng là thiếu điều kiện cần rồi :D :D :D

22 Tháng hai 2008 lúc 10:02
em học bk này, k49, học it chinh qui luôn, học trong trường thì họ dạy cho mình cái gì cũng biết, dạy theo kiểu trải thảm, càng rộng càng tốt nhưng cuối cùng chả biết cái quái gì, chả cái gi sâu cả, nên nếu muốn học làm it ấy, trước tiên anh phải định hướng anh học cái gì trong it, programming, coding, networking hay ... rồi hãy nói tiếp, chứ it nó rộng rộng lắm ấy. Với cả anh học văn bằng 2 thì chỉ được cái tiếng thôi, cái "bằng" ấy, chứ cái "miếng" là cái khả năng làm việc thì ẹ lắm. Anh thích thì tự học hoặc học ở các trung tâm đi.

Toybox

HHVN - NHẬU CHÙA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 10:20
Học cái gì mà chả phải đam mê hả trời. Sao lại nâng "quan điểm" cho IT thế. Học IT muốn ngon theo tớ:
1. Học cơ bản ở nhà trường, về nhà tự dùi mài kinh sử.
2. Học ở nước ngoài

Một trong hai điều trên chỉ ngon khi có 1 điều nữa:
Tố chất.

Khối chú học đại cương trên 8 "phẩy" vào khoa tin vài bữa ra bã luôn :p

ht_jsc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 11:11
Theo như những gì bác vừa nói thì bác đúng là 1 ví dụ điển hình đấy ạ :D
HỌC IT LÀ CẦN FẢI CÓ ĐAM MÊ, bác nói câu này thì đúng là thiếu điều kiện cần rồi :D :D :D
Bạn bè tôi và bản thân tôi có thể coi có chút đam mê với IT. Bọn tôi lọ mọ với máy tính từ những năm cấp II, lọ mọ ra ngoài hàng gõ từng chương trình Pascal vì không phải gia đình nào cũng có điều kiện mua cái máy tính với giá trên 2000$ (thời điểm những năm đầu 90), lọ mọ share cho nhau code, phần mềm và vài cái ảnh xxx qua đĩa mềm. Niềm đam mê đấy vẫn theo bọn tôi cho đến bây giờ nhưng khi lấy vợ, có con, đối mặt với cơm áo gạo tiền, đối mặt với việc dành thời gian chăm sóc gia đình vợ con thì ... :cool:. Tôi phát biểu làm kinh tế luôn đi là dành cho hdanhbka, chứ bản thân trót dính vào nghiệp này rồi, có ra làm kinh tế cũng chẳng làm được :D.
Vài lời bốc phét, anh em nào quen tao thì đừng đọc :p.

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
Lam Sơn HANDHELD CAFÉ 8
Bienlang18 HANDHELD CAFÉ 11

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có đấu giá ở đây
https://www.handheld.com.vn/threads...ize-41-42-rat-dep-kt-23h17-28-11-2018.507124/

Bác @AnhBaMIenTay đã thắng đấu giá MS01 nhưng không giao dịch, nhờ mod [U ...
Lazada Vietnam Master card on Monday