muốn tập tành chụp thì nên dùng sang máy nào hả các bác

Các thớt khác của the beatles
Status
Không mở trả lời sau này.
14 Tháng sáu 2007 lúc 20:40
đang dùng sony t50, nhưng con này nó đơn giản quá, nay muốn tập chụp pro hơn nên em tính đổi máy

em muốn tập tành chụp, nên chắc cần các chức năng chỉnh tay đầy đủ, menu thân thiện dễ dùng một tí

tập tành nên cũng chưa dám đầu tư nhiều, tầm $500 (giá mỹ hay nhật, tại có thể mua từ 2 nước đó dc) thôi a., em cũng ko ngại mang vác, nên to nhỏ đều đc (gọn gàng ko lỉnh kỉnh thì vẫn thích hơn)

với tầm tiền của em thì chắc chưa chơi dc DSLR ngon đâu đúng ko a.
đang nghĩ giữa G7 với S5 iS, chất thì G7 có vẻ ngon hơn, nhứng S5 IS có vẻ lắm tính năng hơn
tiếc là 2 con đều ko có wide
ah quên nữa, em bi, cận, dùng viewfinder chắc bất tiện đúng ko a.

mong dc các bác tư vấn hộ

meoxu

: : Mèo già hóa cáo : :
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng sáu 2007 lúc 08:40
Chơi đê sờ lờ rờ được rồi, một con D50 lướt giá tầm hơn 320 - 350, còn dư hơn 100 là mua được con ống bình bình rồi.

AnPhongPhat

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
15 Tháng sáu 2007 lúc 08:46
Nếu bác tập chụp ảnh để trở thành chuyên gia thì mình khuyên bác dùng dòng máy của Nikon (Loại Bán chuyên nghiệp)

Mình đang dùng con Nikon Coolpix 5000 chụp rất tốt. (Mình khoái chức năng chụp ảnh Macro lắm) Con này đáp ứng rất tốt.

Lam Sơn

Super Moderators
15 Tháng sáu 2007 lúc 09:41
đang dùng sony t50, nhưng con này nó đơn giản quá, nay muốn tập chụp pro hơn nên em tính đổi máy

em muốn tập tành chụp, nên chắc cần các chức năng chỉnh tay đầy đủ, menu thân thiện dễ dùng một tí

tập tành nên cũng chưa dám đầu tư nhiều, tầm $500 (giá mỹ hay nhật, tại có thể mua từ 2 nước đó dc) thôi a., em cũng ko ngại mang vác, nên to nhỏ đều đc (gọn gàng ko lỉnh kỉnh thì vẫn thích hơn)

với tầm tiền của em thì chắc chưa chơi dc DSLR ngon đâu đúng ko a.
đang nghĩ giữa G7 với S5 iS, chất thì G7 có vẻ ngon hơn, nhứng S5 IS có vẻ lắm tính năng hơn
tiếc là 2 con đều ko có wide
ah quên nữa, em bi, cận, dùng viewfinder chắc bất tiện đúng ko a.

mong dc các bác tư vấn hộ
Có vẻ như anh thích Canon? :D Với điều kiện như anh vừa nói thì chọn 1 trong 2 chiếc trên là được. G7 nam tính hơn và có thể sắm thêm đồ chơi : ống kính, đèn Flash ngoài v.v.. nhưng đắt, sau này muốn đổi máy khó bán lại những phụ kiện này. Chiếc S5IS là mặt hàng mới của Canon với nhiều tính năng ưu việt, màn hình 2"5 rất thích hợp với điều kiện thị lực của anh nhưng chưa có mặt tại Việt Nam, là phiên bản nâng cấp của S3IS cho đến nay vẫn còn hấp dẫn người tiêu dùng, giá S3IS đã hạ nhiều so với thời gian đầu, tầm khoảng trên 5 Triệu nhưng màn hình 1"8 hơi nhỏ. Chúc vui vẻ

16 Tháng sáu 2007 lúc 12:27
em học architecture, nhu cầu cần chụp achitecture, landscape, với mấy cái project, nên wide quan trọng phết, em nghe DSLR thì thích rồi, nghe giá cũng siêu siêu rồi, thôi thì cố lên một tí cho nó ra tấm ra món

em xem trên flickr với mấy cái trang về ảnh khác thì thấy thích chất ảnh của nikon hơn là canon

giời lại đang lăn tăn là dùng d50 d40 hay d40x

em thấy d40x là khủng nhất, nhưng ko có AF, phải mua đúng mấy đời lenses mới mới có, mah giá cũng khá chát (bộ kit của nó cũng chát nốt)

d50 với d40 thì vừa tiền, d40 mới hơn nhưng thấy bảo ít tính năng hơn, lại cũng ko có AF motor ở trong, nhưng trong digital photography thì cái mới bao giờ cũng hơn cái cũ, dù ít dù nhiều đúng ko a.

vậy giờ lại nhờ các bác tư vấn em là nên dùng con nào giữa d50 d40 d40x
có quan tâm cả yếu tố lenses nữa (em chỉ cần wide với thường thôi, tele ko cần bấy giờ, có điều kiện mua thêm sau)

cũng ko cần dùng hàng mới, hàng cu~ dùng giư~ là đc, cho nó tiết kiệm

ah, quên nữa, tay em ko dc khỏe lắm, chắc cầm sẽ rung, ko biết mấy con đấy cod imagine stable ko nhi???

văn chương từ ngữ hơi lủng củng, mong các bác thông cảm, cảm ơn các bác meoxu, AnPhongPhat, bina, Lam Son đã tư vấn

meoxu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 12:38
Chắc chắn là D50 rồi, D40 và 40x chỉ hỗ trợ AFS, mà AFS thì giá tương đối rắn nhất là dòng 1 khẩu (17-35 AFS ~ 1k3$). D40 và x được Nikon đưa ra nhằm vào những nguời chụp chơi, lưu niệm yêu cầu hơi cao chút, hiểu đơn giản những người này sẽ mua kit và ko có mua thêm bất cứ ống nào(thế nên chỉ chơi AFS). Còn muốn tiếp tục theo đuổi mở rộng đồ nghề thì D50, D70 có thể mua những ống wide theo nhu cầu của bạn với giá mềm hơn nhìu chẳng hạn Tamron 17-50 f:2.8 ~ 380$

meoxu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 12:50
Nếu bác tập chụp ảnh để trở thành chuyên gia thì mình khuyên bác dùng dòng máy của Nikon (Loại Bán chuyên nghiệp)

Mình đang dùng con Nikon Coolpix 5000 chụp rất tốt. (Mình khoái chức năng chụp ảnh Macro lắm) Con này đáp ứng rất tốt.
Còn cái này vu vơ quá à nha. Chuyên gia thì máy nào cũng thành được hết từ Nikon, canon, pentax, Leica................

Lam Sơn

Super Moderators
16 Tháng sáu 2007 lúc 17:10
Nếu chuyển ý thích qua Nikon thì mua đại chiếc Nikon D80 mới tinh 100% kèm theo ống kính 18-135mm DX là quá sướng, đúng nhu cầu không cần phải đắn đo mua thêm ống kính nào khác ít ra cũng một thời gian dài. Giá hiện nay cũng hạ hơn lúc ban đầu nhiều rồi.

http://sohoa.net/News/Camera/2006/11/3B9AE69A/

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 17:42
Với nhu cầu của bác, và việc có thể mua tại Mỹ hoặc Nhật, tớ đề xuất 2 chiếc
- Fujifilm S9100/S9600 giống nhau, thị trường khác tên khác thôi, có Wide28mm, tiền nhiệm của nó là S9000 cũng được Dpreview Recommended
Chiếc này online khoảng trên 450$, VN khoảng trên 500$ một tí
- Panasonic Fz50 Dpreview được Highly recommended (just) giá cũng tựa tựa như S9100

Nếu bác muốn rướn đứt hơi để mua dSLR (secondhand) thì Canon Rebel XTi hoặc D50 vì lý do tránh chiếc D40 thì bác Meoxu đã nói.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhật Bản kêu gọi siêu thị tính tiền bao nylon đối với người mua hàng.

Chính phủ Nhật Bản đang kêu gọi và tiến tới bắt buộc các nhà bán lẻ của nước này tính tiền các bao nylon hay bao xốp đối với người mua hàng, trong nỗ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday