Nâng cấp IBM R60---> cần tư vấn

Các thớt khác của silver knight

silver knight

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng mười 2007 lúc 11:15
Cấu hình là T5500 1.66 Ghz,RAM 512 bus 667, HDD 80 GB.
Mình muốn nâng cấp RAM lên 1 Gi, HDD lên 160 GB có được ko ? Và ổ cứng phải thay luôn từ 80-->160 hay chỉ cần mua thêm 1 cái 80 ?
Và cho mình hỏi luôn là có thể nâng cấp VGA onboard lên VGA rời được ko ?

Cần tư vấn gấp, cám ơn nhiều ^__^

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng mười 2007 lúc 11:34
Cấu hình là T5500 1.66 Ghz,RAM 512 bus 667, HDD 80 GB.
Mình muốn nâng cấp RAM lên 1 Gi, HDD lên 160 GB có được ko ? Và ổ cứng phải thay luôn từ 80-->160 hay chỉ cần mua thêm 1 cái 80 ?
Và cho mình hỏi luôn là có thể nâng cấp VGA onboard lên VGA rời được ko ?

Cần tư vấn gấp, cám ơn nhiều ^__^
Từng ý một anh nhé:

- Nâng cấp Ram thì rất đơn giản.
  • Nếu máy đang cắm 1 thanh 512MB (mà chắc là thế) thì anh có thể
    • cắm thêm 1 thanh 512MB nữa: giải pháp này có lợi về tài chính hiện thời, vì hiện tại giá Ram 512MB rất rất là rẻ
    • hoặc bỏ thanh 512MB đó đi và mua 1 thanh 1GB cắm vào: giải pháp này có lợi về tài chính sau này, vì sau này anh muốn nâng cấp lên 2GB thì lúc đó cho Ram 512MB chắc cũng không ai lấy
    • Lời khuyên: trong trường hợp máy anh đang dùng 1 thanh 512MB, không nâng cấp lên 1GB mà mua thêm 1 thanh 1GB nữa cắm vào. 1.5GB Ram là tương đối thoải mái cho người dùng thông thường rồi. :)
  • Nếu máy của anh đang cắm 2 thanh 256MB thì cách duy nhất là bán 2 thanh Ram đó đi và mua 1 thanh Ram 1GB cắm vào máy! :(
- Đối với HDD: máy của anh chỉ có 1 khay cắm HDD, muốn nâng cấp HDD anh phải tháo HDD cũ cho vào sọt rác, mua cái mới lắp vào :cool:

- Đối với VGA: anh nên từ bỏ ý định nâng cấp VGA, cho dù là onboard hay rời :D

1 Tháng mười một 2007 lúc 17:03
Thank cậu. Mình RAM mình hiện là 1 thanh 512, nếu RAM 1 Gi giá rẻ thì chắc có thể mình sẽ mua luôn 1 cây gắn thêm. Còn ổ cứng thì cho vào sọt rác phí quá @__@, bán lại cho người khác được mà :p.
Cho mình hỏi luôn tại sao ko thể nâng cấp VGA được vậy :(

1 Tháng mười một 2007 lúc 18:40
Mình RAM mình hiện là 1 thanh 512, nếu RAM 1 Gi giá rẻ thì chắc có thể mình sẽ mua luôn 1 cây gắn thêm.
Nên thế anh ạ!

Còn ổ cứng thì cho vào sọt rác phí quá, bán lại cho người khác được mà :p.
Vâng, cái đó tùy anh thôi :cool:

Cho mình hỏi luôn tại sao ko thể nâng cấp VGA được vậy :(
À, lý do rất đơn giản là đa phần VGA của Laptop gọi là VGA rời nhưng không có nghĩa là nó tháo ra, cắm vào được như VGA của máy để bàn, mà cũng được gắn chết vào Mainboard. Vì thế việc thay VGA cho các dòng Laptop bình dân, về cơ bản là không làm được :)

2 Tháng mười một 2007 lúc 11:26
Buồn 5' T__T
Cho mình hỏi thêm vài vấn đề này nữa ^__^":
1. Giá RAM 1Gi (bus 667) và HDD 160 Gi hiện giờ là bao nhiêu ?
2. Nên mua RAM , HDD ở ngoài rồi mang đến nơi bảo hành nhờ người ta nâng cấp giùm hay nhờ họ mua giùm luôn (máy mình mới mua được 3 tháng, bảo hành 3 năm lận)

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng mười một 2007 lúc 08:04
Buồn 5' T__T
Cho mình hỏi thêm vài vấn đề này nữa ^__^":
2. Nên mua RAM , HDD ở ngoài rồi mang đến nơi bảo hành nhờ người ta nâng cấp giùm hay nhờ họ mua giùm luôn (máy mình mới mua được 3 tháng, bảo hành 3 năm lận)
Thường thì thay HDD và RAM rất dễ dàng, xem manual rồi tự thay lấy được mà. Bác nên mua HDD và RAM ở ngoài cho nó kinh tế rồi vềtự làm. :p

Chú ý: Máy còn BH thì chú ý xem thay RAM và HDD có dính dáng gì đến tem BH ko nhé. (Máy một số bác bị dán đè tem BH vảo ổ HDD và khe RAM nên ko tháo ra được! :confused: ). Nếu gặp trường hợp này thì nên mang lên chỗ BH để người ta thay cho. :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình hình mưa gió chập chờn nên mình múa may bên bàn phím để cảm nhận về cây Ambition. Gần đây mình chẳng còn rước thêm em bút nào về, có khi lại giải tán bút. Cây Faber này của một vị thí chủ ngoài Hà Nội đặt hàng với kh ...
Lazada Vietnam Master card on Monday