NC6400-ốc bị toe,vặn không ra,ai giúp dùm!!!!

Các thớt khác của ductin1810qn
Status
Không mở trả lời sau này.

ductin1810qn

GÂY DỰNG
Tình hình là mình biết chút chút về laptop,cái thèn bạn nó nhờ nâng cấp dùm ram(2*512)lên (2*1g),mà cái dòng nc6400 này 2 con ram ko chịu nằm chung:D,khi vặn con ốc (thứ 3 từ trái sang phải,4 con ốc nằm dưới viên pin) thì bị toe đầu mất,nói chung là h vặn kiểu j cũng không đi(nội bất xuất ngoại bất nhập):((
Con ốc này ngắn cỡ 1,5mm tán của nó to nhưng mỏng.Mà mở được 4 con ốc này mới mở được cái nắp phía trên máy(rùi mới mở keyboard được..........).Mình đã thử mấy cách mà không ăn thua(với lại sợ bễ nhựa và ảnh hưởng đến main nên không dám mạnh tay lắm).
Bác nào có cao kiến gì giúp mình cái ah.

boomboom

BoOm
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
chắc lại dùng tô vít nhỏ quá để mở đúng ko bác?
Tháo hẳn pin máy ra, dùng RP7 xịt vào chân ốc, rồi sau đó dùng 1 con tô vít to hơn con của bác, vừa vặn vừa đè mạnh xuống để lấy ma sát.

ductin1810qn

GÂY DỰNG
chắc lại dùng tô vít nhỏ quá để mở đúng ko bác?
Tháo hẳn pin máy ra, dùng RP7 xịt vào chân ốc, rồi sau đó dùng 1 con tô vít to hơn con của bác, vừa vặn vừa đè mạnh xuống để lấy ma sát.
Rp7 là cái j vậy bác,em mu muội ko rành mấy vụ này lắm.Em tính lấy cái vật nhọn,cứng để cào từng tí cái bề mặt của con ốc đó đây,hjc.Số em sao mà khổ~X(

dualeo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
RP7 là một hợp chất phá rỉ sét, bạn xịt vào sẽ làm cho rỉ sét bám ở ốc bị ăn mòn và dễ mở hơn. Nhưng theo mình bác nên mang ra nơi có kỹ thuật cho tiện. nghịch linh tinh chỉ tổ hư máy.

Lam Sơn

Super Moderators
RP7 là dầu chống rỉ sét và bôi trơn.

Mở ốc bị toe đầu trên máy tính rất dễ mà sao các bạn mở không ra nhỉ?

- Xịt một lượng nhỏ dầu RP7 lên con ốc muốn mở chờ 15 phút. Dầu này không làm hại các bộ phận khác của máy tính.

- Xem đầu ốc là loại đầu bằng (1 rãnh dài) hay loại đầu Paker (4 khía), lấy 1 cái tuốc nơ vít cùng cỡ (không lớn hoặc nhỏ hơn), xé một mảnh giấy báo nhỏ để lên mặt ốc xong lấy tuốc nơ vít ấn chặt rồi mở ra (xoay ngược chiều kim đồng hồ là mở).

- Nếu nó vẫn ngoan cố không chịu ra thì dùng keo dán sắt hiệu "con Voi" hoặc keo 502 (các tiệm tạp hóa hoặc tiệm điện đều có bán) bôi keo vào đầu tuốc nơ vit một lượng vừa đủ, trong lúc keo còn ướt cắm đầu tuốc nơ vít vào đầu ốc và giữ yên chờ keo khô xong mở ra cái một :))

Lưu ý: Khi dùng biện pháp 2 phải khéo tay, tuyệt đối không để keo loang vào chân ốc là khỏi mở luôn. Khi mở xong nhớ tìm con ốc mới thay vào không dùng lại ốc cũ.

Cạy răng còn ra, con ốc thì ăn thua giề =)) Thân chào và chúc thành công.

ductin1810qn

GÂY DỰNG
RP7 là dầu chống rỉ sét và bôi trơn.

Mở ốc bị toe đầu trên máy tính rất dễ mà sao các bạn mở không ra nhỉ?​

- Xịt một lượng nhỏ dầu RP7 lên con ốc muốn mở chờ 15 phút. Dầu này không làm hại các bộ phận khác của máy tính.​

- Xem đầu ốc là loại đầu bằng (1 rãnh dài) hay loại đầu Paker (4 khía), lấy 1 cái tuốc nơ vít cùng cỡ (không lớn hoặc nhỏ hơn), xé một mảnh giấy báo nhỏ để lên mặt ốc xong lấy tuốc nơ vít ấn chặt rồi mở ra (xoay ngược chiều kim đồng hồ là mở).​

- Nếu nó vẫn ngoan cố không chịu ra thì dùng keo dán sắt hiệu "con Voi" hoặc keo 502 (các tiệm tạp hóa hoặc tiệm điện đều có bán) bôi keo vào đầu tuốc nơ vit một lượng vừa đủ, trong lúc keo còn ướt cắm đầu tuốc nơ vít vào đầu ốc và giữ yên chờ keo khô xong mở ra cái một :))​

Lưu ý: Khi dùng biện pháp 2 phải khéo tay, tuyệt đối không để keo loang vào chân ốc là khỏi mở luôn. Khi mở xong nhớ tìm con ốc mới thay vào không dùng lại ốc cũ.​

Cạy răng còn ra, con ốc thì ăn thua giề =)) Thân chào và chúc thành công.​
Thank bác Lam Sơn nhé,bác hướng dẫn tận tình quá. À mà cái RP7 mấy cái tiệm gì hay bán vậy mấy bác(hỏi cho nhanh chứ tim mất thời gian),giả sử như ở Đà Nẵng thì mua ở đâu nhỉ ? :-c
Giải quyết xon vụ này chắc phải làm gà ăn mừng quá(để phần bác Lam Sơn 2 cái đùi lun :))​

Lam Sơn

Super Moderators
Bạn tới các cửa hiệu bán phụ tùng xe gắn máy hỏi mua thường thì các chỗ này bán nhiều hoặc tới khu bán hóa chất các loại cũng có. Nói chung sản phẩm này nhiều nơi bán lắm vì nó là mặt hàng phổ thông chứ không phải hàng hiếm khó tìm.

khanhlaptop

NHẬP HỘI
Rp7 là cái j vậy bác,em mu muội ko rành mấy vụ này lắm.Em tính lấy cái vật nhọn,cứng để cào từng tí cái bề mặt của con ốc đó đây,hjc.Số em sao mà khổ~X(
Ha ha hài quá. Nếu ở Ha Noi Bac mang qua đây em vặn con oc đáng ghét ấy free cho. Vụ này em su ly nhiều roi.:D 4/139 Lê Thanh Nghị 0982954154

ntnhan3780

RÙA BA HOA .HA.HA.HA....
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bạn có thể lấy kìm mỏ nhọn mà mở, cũng OK đấy. Mình cũng làm rồi!!!

vitech

MÁY HỎNG
nhỏ chút keo 502 vào chỗ tiếp xúc giữa ốc và tuộc-vít rồi vặn xem đc ko bác :D Cách cùi nhất vì đằng nào cũng thay con ốc đó di cho rồi ,

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt