Nên thay cell lại pin của IBM T61 hay thay mới ?

Các thớt khác của bth8888

bth8888

GÂY DỰNG
Bây giờ cục pin này die rồi , em muốn xin các bác địa chỉ thay cell lại cục pin này ở đâu tốt . Có nên thay cell hay là mua pin mới các bác ?
Cảm ơn các bác nhiều .

liberty73

MÁY HỎNG
Theo mình thì bạn nên thay mới, làm lại cell tuy có giúp giảm nhẹ chi phí nhưng tuổi thọ không cao, Chưa kể là nếu làm tại những nơi không đảm bảo thì chỉ rước cái bực mình vào mà thôi. Làm lại cell hết khoảng 450k, thay mới thì khoảng 700k. Như thế tiết kiệm chi phí không là mấy......

bth8888

GÂY DỰNG
Theo mình thì bạn nên thay mới, làm lại cell tuy có giúp giảm nhẹ chi phí nhưng tuổi thọ không cao, Chưa kể là nếu làm tại những nơi không đảm bảo thì chỉ rước cái bực mình vào mà thôi. Làm lại cell hết khoảng 450k, thay mới thì khoảng 700k. Như thế tiết kiệm chi phí không là mấy......

Ở HN chỗ nào bán pin xịn mới 700k hả bác ?

8855

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hình như không có giá 700k cho pin zin đâu ah. Em thấy toàn 60~70USD mà.
Con R50 của em tình hình cũng sắp hỏng pin rồi, cũng đang định đi thay cell mà chưa biết chỗ nào uy tín. Toàn thấy quảng cáo rầm trời, hôm sau đã có khách hàng vào claim rồi. :(

xtitan

MQ4Ever
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
mua hẳn quả pin khác đi bác ạ, thay cell ko được lâu dài , bền như cell pin xịn đâu

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em vote 1 phiếu cho thay pin mới (dù hơi mắc), nhưng thay cell thì cá nhân em nghĩ không bao giờ bền, 1 cục pin mới có thể dùng tốt đến hơn 1 năm. Nhưng thay cell thì chưa chắc.

hbshst

Solidarity Cooperation for Peace and Development
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Khuyên chân thành bác là tuyệt đối không nên thay Cell vì kỹ thuật,quy trình,chất lượng,máy móc ở Việt Nam không đảm bảo để cho ra một sản phẩm tốt được,thường chỉ bằng 30-40% pin mới !Nếu công việc của bác thực sự cần đến pin thì nên đầu tư một viên ngon lành nếu không thì cứ cắm sạc dùng như em thì cũng chả ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả !Chờ 1,2 năm nữa khi công nghệ chế tạo,sản xuất pin có bước đột phá ví dụ như pin nhiên liệu hoặc pin có Cell tốt như mấy viên AA của Elenoop thì mua mới bõ tiền !

Lam Sơn

Super Moderators
Ngày xưa pin đắt lại hiếm hàng nên mới phải thay cell, ta gọi đó là biện pháp tình thế trong lúc khó khăn, cell mới và cũ rõ ràng là không đồng bộ thì sao có độ bền được đó là chưa nói đến kỹ thuật lắp ráp.

Việc phá vỏ pin và thay cells cũng như reset ROM được nhà máy khuyến cáo là không nên. Công việc này sẽ phá vỡ phần bảo vệ bằng nhựa vốn được gắn chắc chắn của Pin. Quá trình lắp cell thay thế không thể làm chính xác như trong các dây chuyền sản xuất và mạch điện được hàn lại dẫn đến rất dễ gây nguy hiểm cho máy tính và khả năng cháy nổ rất cao. Ngay cả trong những điều kiện như tại các nhà máy lớn, quá trình sản xuất pin vẫn còn có nguy cơ cháy nổ.

Nay pin đã có nhiều và giá cũng dễ chịu hơn trước nên mua pin mới là lựa chọn đúng đắn nhất. Bạn chịu khó vào Box "CHỢ CÔNG NGHỆ" tìm xem, tôi thấy có nhiều anh em rao bán. Khi nào tìm không thấy tôi sẽ nhắn tin địa chỉ bán hàng cho (tế nhị). Giá của bạn 8855 đưa ra là khá chính xác đấy.

Pin laptop thì cũng như pin máy ảnh: Một máy + 1 pin (ta hay gọi là pin theo máy). Đến khi pin hỏng không còn dùng được thì thay pin "linh kiện". Chỗ nào bán pin cho các bạn nếu họ nói pin theo máy thì cũng nên xem xét lại vì loại này cũng có nhưng rất hiếm do tháo ở máy khác ra, còn giá thì đắt đến gấp mấy lần pin "linh kiện". Pin linh kiện thường do Trung Quốc sản xuất nhưng cũng tùy loại, có nhiều loại dùng khá tốt tùy theo giá cả.

Chúc bạn sớm mua được sản phẩm như ý. Thân chào.

bth8888

GÂY DỰNG
Ngày xưa pin đắt lại hiếm hàng nên mới phải thay cell, ta gọi đó là biện pháp tình thế trong lúc khó khăn, cell mới và cũ rõ ràng là không đồng bộ thì sao có độ bền được đó là chưa nói đến kỹ thuật lắp ráp.

Việc phá vỏ pin và thay cells cũng như reset ROM được nhà máy khuyến cáo là không nên. Công việc này sẽ phá vỡ phần bảo vệ bằng nhựa vốn được gắn chắc chắn của Pin. Quá trình lắp cell thay thế không thể làm chính xác như trong các dây chuyền sản xuất và mạch điện được hàn lại dẫn đến rất dễ gây nguy hiểm cho máy tính và khả năng cháy nổ rất cao. Ngay cả trong những điều kiện như tại các nhà máy lớn, quá trình sản xuất pin vẫn còn có nguy cơ cháy nổ.

Nay pin đã có nhiều và giá cũng dễ chịu hơn trước nên mua pin mới là lựa chọn đúng đắn nhất. Bạn chịu khó vào Box "CHỢ CÔNG NGHỆ" tìm xem, tôi thấy có nhiều anh em rao bán. Khi nào tìm không thấy tôi sẽ nhắn tin địa chỉ bán hàng cho (tế nhị). Giá của bạn 8855 đưa ra là khá chính xác đấy.

Pin laptop thì cũng như pin máy ảnh: Một máy + 1 pin (ta hay gọi là pin theo máy). Đến khi pin hỏng không còn dùng được thì thay pin "linh kiện". Chỗ nào bán pin cho các bạn nếu họ nói pin theo máy thì cũng nên xem xét lại vì loại này cũng có nhưng rất hiếm do tháo ở máy khác ra, còn giá thì đắt đến gấp mấy lần pin "linh kiện". Pin linh kiện thường do Trung Quốc sản xuất nhưng cũng tùy loại, có nhiều loại dùng khá tốt tùy theo giá cả.

Chúc bạn sớm mua được sản phẩm như ý. Thân chào.

Bác Lam Sơn giúp em cái địa chỉ , số điện thoại nơi bán hàng nhé .Em muốn mua 1 quả pin xịn của IBM T61 . Cảm ơn bác nhiều .

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.