New bie muốn xin kinh nghiệm bro

Các thớt khác của hdanhbka

hdanhbka

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng một 2008 lúc 21:04
Em mới đc tặng 1 con lappy toshiba a100-407, hàng mang từ đức về. Tra trên mạng thì hình như dòng này chỉ dành cho thị trường đức, vì ko có trang tiếng anh nào về nó cả nên em chịu. Vì ko có kinh nghiệm trong việc dùng lappy nên em muốn xin các bác chia sẻ với em ạ.
thứ nhất, con này chạy win vista tiếng đức, hiện em đã cài thêm 1 bản vista tiếng anh lên phân vùng khác. các driver ok, nhưng các chức năng Fn thì ko dùng đc, ngoại trừ cái brightness. không biết em phải cài thêm gì không ạ ( đi kèm máy có mỗi cái đĩa recovery gì gì đó) ( khi chạy bản win đức thì dùng đc hết các Fn)
thứ hai, khi dùng qua adapter, em thấy nó vừa xạc luôn pin, như vậy có chai không ạ?
thứ ba, chip của em là pentium dual-core, so với pen M thì hiệu năng SD thế nào ạ?

Phiền các bác chỉ bảo ạ!
Tran trọng cảm ơn!!!!

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng một 2008 lúc 15:25
Thứ nhất, mình thấy bạn nên post vào topic cho Toshiba, bởi đây ko phải ai cũng rành toshiba chỉ cho bạn.
Thứ hai, theo mình đa số các phím Fn là các phím can thiện trực tiếp thông qua chipset của Keyboard (hơi khó hiểu tí) nên ko cần drive, nhưng cũng ko loại trừ khả năng 1 số chức năng phụ cần trình điều khiển mới chạy được, vd Acer cuả mình cần Launch Manager để chỉnh sửa và load các phím vùng trên (E_power, Internet, Mail,...)
Thứ ba, bạn có thể search = Google, sẽ ra 1 đống các 4rum bàn về cái này. Tớ ko xài Intel nhưng theo tớ thì ...khó nhỉ, cái này thuộc về mặt công nghệ, 2 nhân nhưng hiệu năg của nó ko tăng gấp 2 được đâu, nó còn tùy thuộc vào ứng dụng bạn chạy có hỗ trợ đa luồng ko và cấu trúc trong của CPU nữa. Nhưng theo mình, 2 nhân sẽ chạy nhanh hơn khoảng 30-45% chip cùng xung nhân. Ngoài ra do có 2 nhân chia sẻ CV nên CPU sẽ ít bị nóng hơn. Còn Pen M là Pen4 + Mobile Platform, 1 nhân.
Thế nhá.

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng một 2008 lúc 16:51
Em mới đc tặng 1 con lappy toshiba a100-407, hàng mang từ đức về. Tra trên mạng thì hình như dòng này chỉ dành cho thị trường đức, vì ko có trang tiếng anh nào về nó cả nên em chịu. Vì ko có kinh nghiệm trong việc dùng lappy nên em muốn xin các bác chia sẻ với em ạ.
thứ nhất, con này chạy win vista tiếng đức, hiện em đã cài thêm 1 bản vista tiếng anh lên phân vùng khác. các driver ok, nhưng các chức năng Fn thì ko dùng đc, ngoại trừ cái brightness. không biết em phải cài thêm gì không ạ ( đi kèm máy có mỗi cái đĩa recovery gì gì đó) ( khi chạy bản win đức thì dùng đc hết các Fn)
thứ hai, khi dùng qua adapter, em thấy nó vừa xạc luôn pin, như vậy có chai không ạ?
thứ ba, chip của em là pentium dual-core, so với pen M thì hiệu năng SD thế nào ạ?

Phiền các bác chỉ bảo ạ!
Tran trọng cảm ơn!!!!
Chào bạn. Máy bạn chạy bản tiếng Đức, tiếng trung, Pháp, Hà Lan... mà có bản quyền thì bạn vào thẳng microsoft tải về gói ngôn ngữ (tiếng Anh) rồi cài vào là toàn bộ hệ thống của bạn sẽ sử dụng tiếng Anh. Vừa ko tốn mini15G ổ cứng vừa ko bị vướng các lỗi của driver.

Khi pin bạn đã full nên tháo pin ra nếu có ý định dùng lâu và cắm sạc.

Hiệu năng của máy ko chỉ phụ thuộc vào chip. 1 máy chíp M, vga rời, ram 1g dual, hdd 5200 sẽ chạy nhanh hơn dual-core 1g ram, vga on, hdd4400

hdanhbka

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng một 2008 lúc 22:31
Dạ!
Trước hết em xin cảm ơn mọi người vì sự nhiệt tình này.
Bản tiếng Đức này hình như không thể change sang tiếng E, mà cài gói giao diện TV thì càng không thể, vì nó đòi nền tảng HDH là tiếng E. Em đã thử đủ cả rồi ạ.
Em vẫn phải để keyboard là tiếng đức khi cài bản vista E, vì các phím trên đó rất khác so với bàn phím chuẩn.
Cũng có thể do bản vista E này em cài là bản rút gọn (684Mb) nên nó thiếu các chức năng cho Fn chăng?

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng một 2008 lúc 08:07
Dạ!
Trước hết em xin cảm ơn mọi người vì sự nhiệt tình này.
Bản tiếng Đức này hình như không thể change sang tiếng E, mà cài gói giao diện TV thì càng không thể, vì nó đòi nền tảng HDH là tiếng E. Em đã thử đủ cả rồi ạ.
Em vẫn phải để keyboard là tiếng đức khi cài bản vista E, vì các phím trên đó rất khác so với bàn phím chuẩn.
Cũng có thể do bản vista E này em cài là bản rút gọn (684Mb) nên nó thiếu các chức năng cho Fn chăng?
1. Tìm mua (tải về) bản Vista RTM và cài đặt đúng với phiên bản đi theo máy (Home, Business, Ultimate,...), điền Key đi kèm máy khi cài, hoặc cài không có key rồi Active sau.
2. Vào trang chủ của Toshiba để lấy Driver cần thiết. Mình nghĩ không quá khó lắm đâu, vì lần trước mình còn vào trang Fujitsu tiếng Nhật để lấy Driver cho máy (Mặc dù không biết tiếng Nhật). Bạn để ý cái địa chỉ và mấy cái Hyperlink xem nó dẫn đi đâu rồi ngồi tải.

Chúc bạn thành công.

28 Tháng một 2008 lúc 15:42
nếu là dell thì dễ hơn ùi:D,cái bàn phím euro nó có phím bố trí ko theo thứ tự qwerty,có nhìu hãng máy xài loại bàn phím này còn nhìu phím hơn bàn phím qwerty mình hay xài,còn về vụ phím fn thì em thấy lenovo,dell và macbook đều phải tìm trình quản lí để cài thêm và sử dụng,à còn hp nữa.toshiba thì em chưa mò nên chưa bít.
@í bác xtdv có phải sv của đh công nghệ thông tin ko vậy:D

hdanhbka

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
28 Tháng một 2008 lúc 22:19
Em đã cài thêm xp cho con a100 này rồi ạ, lục đục đi tìm driver mất 2 3 ngày trời, lượm lặt thôi thì đủ cả. giờ xài dc hết cả các fn, mọi thứ trơn tru, đỡ tốn pin hơn cái vta kia quá.

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng một 2008 lúc 22:59
nếu là dell thì dễ hơn ùi:D,cái bàn phím euro nó có phím bố trí ko theo thứ tự qwerty,có nhìu hãng máy xài loại bàn phím này còn nhìu phím hơn bàn phím qwerty mình hay xài,còn về vụ phím fn thì em thấy lenovo,dell và macbook đều phải tìm trình quản lí để cài thêm và sử dụng,à còn hp nữa.toshiba thì em chưa mò nên chưa bít.
@í bác xtdv có phải sv của đh công nghệ thông tin ko vậy:D
Không biết có phần mềm nào "biến phím này thành phím kia" không nhỉ? Em nghĩ trên mạng chắc cũng có (lần trước đọc báo thấy, giờ chẳng nhớ tên nữa). Sau đó áp dụng "hạ sách": Lấy giấy viết bàn phím lại theo chuẩn QWERTY rồi dán lên (hơi mất thẩm mỹ nhưng dùng thoải mái) :D.

@swatgibl: Ở Handheld cả năm nay mới có người nhận ra... Lính mới khổ lắm bác ơi... :mad:

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng một 2008 lúc 23:45
Hiện mình có 2 máy, máy đầu là Fujitsu-siemen amilo a3667g dùng hệ điều hành tiếng Đức và bàn phím tiếng Đức, mình lên microsoft và tải về bản change XPSP2 ENG và dùng từ đó tới nay đều ok. Các phím F đều dùng tốt khi chuyển sang dạng ENG hay GER hay Vn đều ok

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday