Newbie hỏi về Mac!!

nguyenngoctrung

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
15 Tháng một 2007 lúc 23:04
Từ nhỏ đến lớn mình toàn dùng dòng máy phổ thông rồi, bây giờ đang có nhu cầu dùng thử máy hệ điều hành Mac nên có mấy câu hỏi mong các bạn giúp đỡ.
1. Các phần mềm thông dụng ngoài thị trường mình có thể dùng dễ dàng trên máy Mac không?hay mac phải có đĩa cài riêng?
2. Các file microsoft từ các máy tính khác khi copy qua lại thì máy Mac có nhận dc ko và ngược lại?
3. Việc cài đặt mạng Lan nội bộ, share máy in, truy cập mạng, wifi thì máy Mac có dùng chung dc với các máy PC bình thường ko?
4. Việc Format lại ổ cứng, tiến hành cài đặt lại từ đầu có đơn giản ko?
5. Những phần mềm hỗ trợ cho Mac có thông dụng ngoài thị trường ko?
6 Nếu hỏng hóc thì có dễ dàng tiến hành sửa chữa hoặc thay thế vật tư đc ko? ( Ví dụ như sửa pin, lỗi màn hình, main, chip...).
Nói tóm lại là máy Mac có thể hòa nhập dc với môi trường làm việc khi xung quanh mình thì toàn là máy Pc thông thường ko?? có phục vụ dc công việc văn phòng, vui chơi giải trí ko?

Trên đây mình nghĩ là các câu hỏi rất thông dụng của những ai chưa biết gì về Mac. Mong các bạn giải đáp giúp mình cũng như những thành viên newbie khác để có cái nhìn gần hơn với dòng sản phẩm đặc biệt này.
Thank alót :D

treo650

Trèo, Tréo, Treo
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2007 lúc 00:28
Mạn phép các bác ở đây trả lời bác như sau:
1. Các phần mềm trên thị trường rất dễ dùng cho máy mac nếu nó là... phần mềm cho MAC OS:D. Thứ nữa, máy mac có đĩa cài riêng vì nó là OS riêng biệt như windows.
2. Các file microsoft như bác nói có phải là words, exel... không, nếu đúng thì mac có bộ office còn nếu là các soft chương trình thì khô.
3. Việc cài đặt mạng Lan nội bộ, share máy in, truy cập mạng, wifi gần như bình thường.
4. Việc Format lại ổ cứng, tiến hành cài đặt lại từ đầu thậm chí còn đơn giản hơn win.
5. Những phần mềm hỗ trợ cho Mac không thông dụng lắm nhưng anh em có thể giúp bác phần nào, còn lại, bác hỏi chú gú gồ:D.
6 Nếu hỏng hóc sửa chữa có cái dễ, có cái khó, có cái được có cái pó... hand
Nói tóm lại là máy Mac có thể hòa nhập dc với môi trường làm việc khi xung quanh nhưng sẽ có những hạn chế bác ạ, còn hạn chế thế nào thì còn tùy môi trường xung quanh bác nữa:D.

tuongnhuoctran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2007 lúc 00:29
Mạo muội trả lời bác thế này:
1. Mac không xài chung phần mềm với PC được mà phài xài phần mềm riêng. Tuy nhiên vẫn có những phần mềm giống PC viết riêng cho Mac ( offfice2004 là 1 ví dụ).
2. Tuỳ file thôi bác: file hình ảnh, âm thanh,office thì nhận vô tư.
3. Xài chung được tất bác ơi. Có phần mềm để connect PC và Mac hình như tên là PCtoMac hay sao ah'( cái này em không nhớ rõ nếu bác cần em sẽ tìm lại và pm cho bác).
4. Cài đặt Mac OS cực kỳ đơn giản con nít còn làm được bác ơi
5. Thị trường không thông dụng phần mềm cho Mac. Chủ yếu phần mềm là chia sẻ giữa người dùng Mac với nhau (free cả :)) ). Phần mềm bây giờ cũng không hiếm như xưa nữa ^^.
6. Ram HDD có thể thay dễ dàng còn các phần khác e là khó và giá cao.
Máy Mac phục vụ tốt cho ứng dụng văn phòng tuy nhiên không dành cho gamer vì game cho Mac rất hiếm ( Mac xài chip Intel thì bác có thể cài Window chơi game vô tư).

cvn

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng một 2007 lúc 17:40
ý kiến của tôi màu xanh bên dưới:

Từ nhỏ đến lớn mình toàn dùng dòng máy phổ thông rồi, bây giờ đang có nhu cầu dùng thử máy hệ điều hành Mac nên có mấy câu hỏi mong các bạn giúp đỡ.
1. Các phần mềm thông dụng ngoài thị trường mình có thể dùng dễ dàng trên máy Mac không?hay mac phải có đĩa cài riêng? KHÔNG
2. Các file microsoft từ các máy tính khác khi copy qua lại thì máy Mac có nhận dc ko và ngược lại? FILE TẠO BỞI MS OFFICE CÓ THỂ TIẾP TỤC MỞ/SOẠN THẢO TRÊN MAC DỄ DÀNG, TRỪ CÁC FILE DÙNG FONT TIẾNG VIỆT KO UNICODE (.VNTIME CHẲNG HẠN). FILE MS PROJECT CŨNG KO MỞ ĐC TRÊN MAC (TÔI VẪN CHƯA TÌM RA PHẦN MỀM QUẢN LÝ DỰ ÁN CHẠY TREN MAC NÀO. BÁC NÀO BIẾT MÁCH GIÙM TÔI VỚI)
3. Việc cài đặt mạng Lan nội bộ, share máy in, truy cập mạng, wifi thì máy Mac có dùng chung dc với các máy PC bình thường ko? MẠNG LAN THÌ DỄ DÀNG, NHƯNG MÁY IN THÌ KO DỄ ĐÂU VÌ NHIỀU MÁY IN KO CÓ DRIVER CHO MAC. VĂN PHÒNG TÔI CÓ 2 MÁY IN (ĐỜI KO CŨ) NHƯNG TÔI KO THỂ DÙNG ĐƯỢC CÁI NÀO, KẾT QUẢ LÀ MỖI LẦN CẦN IN LẠI PHẢI COPY FILE SANG MÁY CHẠY WIN, CHUỐI VẬT!
4. Việc Format lại ổ cứng, tiến hành cài đặt lại từ đầu có đơn giản ko? DỄ
5. Những phần mềm hỗ trợ cho Mac có thông dụng ngoài thị trường ko? CÓ NHƯNG KO NHIỀU. TUY NHIÊN ANH EM VẪN CHIA XẺ CHO NHAU ĐƯỢC
6 Nếu hỏng hóc thì có dễ dàng tiến hành sửa chữa hoặc thay thế vật tư đc ko? ( Ví dụ như sửa pin, lỗi màn hình, main, chip...). ƠN CHÚA, CHÚ MBP CỦA TÔI CHƯA HỎNG LẦN NÀO
Nói tóm lại là máy Mac có thể hòa nhập dc với môi trường làm việc khi xung quanh mình thì toàn là máy Pc thông thường ko?? có phục vụ dc công việc văn phòng, vui chơi giải trí ko? VĂN PHÒNG THÌ TẠM GỌI LÀ ĐỦ. VUI CHƠI THÌ CHẢ CÓ GÌ.

Trên đây mình nghĩ là các câu hỏi rất thông dụng của những ai chưa biết gì về Mac. Mong các bạn giải đáp giúp mình cũng như những thành viên newbie khác để có cái nhìn gần hơn với dòng sản phẩm đặc biệt này.
Thank alót :D

Ong_chu_nho

Financial Brain of H P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
19 Tháng một 2007 lúc 19:55
cái chính là bác định mua MAC gi?nếu là macbook hoặc macbook pro thì mọi vấn đề của bác đều ok,tất cả các nhu cầu đều được giải quyết trên nền Windown giả lập chạy song song với MAC os,còn lài thì..............eo ôi

Kận

Thợ vườn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng một 2007 lúc 03:09
ý kiến của tôi màu xanh bên dưới:
2. Các file microsoft từ các máy tính khác khi copy qua lại thì máy Mac có nhận dc ko và ngược lại? FILE TẠO BỞI MS OFFICE CÓ THỂ TIẾP TỤC MỞ/SOẠN THẢO TRÊN MAC DỄ DÀNG, TRỪ CÁC FILE DÙNG FONT TIẾNG VIỆT KO UNICODE (.VNTIME CHẲNG HẠN). FILE MS PROJECT CŨNG KO MỞ ĐC TRÊN MAC (TÔI VẪN CHƯA TÌM RA PHẦN MỀM QUẢN LÝ DỰ ÁN CHẠY TREN MAC NÀO. BÁC NÀO BIẾT MÁCH GIÙM TÔI VỚI)
@cvn: Tham khảo tại đay nhé

thanhthuy

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng một 2007 lúc 07:05
Tiện thể mượn topic này hỏi luôn mọi người vài câu :D
Mình đang muốn mua 1 con macbook để dùng vào việc đồ họa (chỉ làm 2D,chỉnh sửa và xử lý film ảnh,kô làm 3D) nhưng theo mình biết thì macbook là card đồ họa chung với bo mạch,như vậy có ảnh hưởng j nhiều kô??liệu máy có thể chạy smooth kô trong trường hợp mình tăng thành 2Go Ram??
Theo các pác thì nên mua macbook hơn hay là macbook pro hơn ?? :D
Giá cả của MB va MBP ở Vn hiện nay là bao nhiêu?? (MB core2Duo 2go ram và MBP core2duo 2go ram)
Vì mình ở EU nên bán giá đắt kinh khủng,MB (core2duo 2ghz 2Go ram 80gb SATA) nó bán là 1479 euro nếu đổi sang $ thì nó là 1916 (gần 2000$) :(
Tình hình là như thế, mong các bác giải đáp giùm :D Merci bcp ;))

tuongnhuoctran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng một 2007 lúc 12:15
macbook up full 2gb chạy cũng được lắm bác nhưng card màn hình bên Mac chỉ nhận là 64 thôi. Nếu có điều kiện bác nên mua Macbook pro vì làm film với đồ học mà làm trên màn hình 13" thì hơi chán :D:D:D. Bác vào box mua bán xem thử nha, em vớ đại được cái link cho bác tham khảo giá này.
http://handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=43788&highlight=apple.

thanh_tan

KHÔNG CHÍNH THỨC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
22 Tháng một 2007 lúc 16:10
Nếu chỉ là 2D ví dụ sửa ảnh, xóa tàn nhang hay làm nét thì macbook là lựa chọn tốt nhất. Em đang dùng một cái đi kèm với Canon 20D. Macbook hơn Macbook Pro là nhỏ gọn và đơn giản, giá còn rẻ hơn nữa, nếu bác quan tâm em có thể chỉ cho bác vài con giá tốt

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có mua 1 cái laptop Asus ROG trên tiki 28tr đc công ty tài trợ 16tr, nhưng hoá đơn tiki xuất cty em nó hok đồng ý. Nó bảo >20tr thì bên thuế quy định tiền phải đc ck từ tk cty, mà lúc mua em lỡ dùng thẻ credit cá nhân rồi. Em gọi tiki để nhờ nó là ...
Lazada Vietnam Master card on Monday